overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: เพิ่งได้ G3 มาวันนี้ มีคำถามอยากถามผู้รู้ครับ

OverclockZone Member

Default เพิ่งได้ G3 มาวันนี้ มีคำถามอยากถามผู้รู้ครับ

คือ ผมเพิ่งได้ G3 มาวันนี้ครับ เสียงกระหึ่มมากครับ แต่ ผมยังไม่เข้าใจหลายๆอย่าง
    - subwoofer cut/off คืออะไรครับ ปกติจะตั้งที่เท่าไหร่ มันมีตั้งแต่ 30-500 Hz
    - เสียงของ master volume กับ subwoofer volume เค้าตั้งกันประมาณไหนครับ บอกเป็นเปอร์เซนต์ก็ได้ครับ

อยากถามจากประสบการณ์ของหลายๆท่านครับ ว่าตั้งอันไหนประมาณไหนที่จะให้เสียงที่ดีที่สุดครับ
    ปล.ผมมือใหม่น่ะครับ ตั้ง หรือ ลองอะไรไม่ค่อยเป็น ตอนนี้ก็คิดว่าตำแหน่งลำโพงดีแล้ว แต่ผมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้น่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ไม่มีใครทราบเลยเหรอครับ

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ว่าแต่ได้มาราคาเท่าไหร่ครับนี่ ไปแบกมาเองเลยหรือ

frequency cut-off คือจุดตัดความถี่ครับ ถ้าเราตัดที่จุดไหน ความถี่ที่ต่ำกว่านั้นจะโยนมาออกที่ sub woofer ทั้งหมด(กรณีปรับ small ในTHX consoleทุกจุด) ถ้าอยากได้เบสหนักๆ ปรับสัก 150 รับรองบ้านสะเทือน พื้นสะอาด เพราะลมออกจากเบสเยอะมากๆ แต่ถ้าเอานุ่มลึก 80-110 ก็พอครับ ต่ำกว่านั้นก็ได้แต่จะดูหนังไม่มัน และตาม spec THX ก็ให้ปรับแค่ 80 เองด้วย ทว่าจุดตัดระหว่่างฟังเพลงกับดูหนังมันไม่เท่ากันครับ ลองปรับกลางๆตามชอบก็แล้วกัน

ส่วน master volume ผมปรับไว้ครึ่งเดียว(12นาฬิกา) subwoofe volume ผมปรับที่ บ่ายโมงครับ ที่เหลือปรับเอาจาก software ดังกว่านั้น ข้างห้องจะด่าเอา ลองปรับหลายๆอย่างดูเลยครับแล้วจะรู้ว่าลำโพงชุดนี้ให้เีสียงที่หลากหลายมากเหมือนกัน

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

cut off ผมว่าปรับตามเป็นจริงดีกว่ามั้ง ? ลำโพงบริวาร แสดงเสียงต่ำสุดแค่ไหน ก็ปรับเท่านั้น

ลำโพงบริวารมันลงได้ต่ำสุด 70hz แต่ผมว่าถ้าปรับเ้ท่านั้นเบสจะลงลึกไป ไม่สะใจขาร๊อคครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปจัดดูครับ
    ผมได้ราคา 8990 ครับ บวกค่าส่งอีก 300 ผมว่าคุ้มนะครับ เดี๋ยวขอ เบิร์นเสียงดูสักสามสี่วันแล้วจะมาถามต่อครับ อิอิ ว่าแต่ sub นี่แรงสะใจดีครับ ผมลองปรับทั้ง frequency cut-off และ subwoofe volume ให้สุด ดู
    พื้นห้อง กระจกทุกบาน แล้วก็เพดานสั่นเลยครับ โหดจริงๆ อิอิ
    ปล. ผมใช้ ไฟล์ที่ไล่ความถี่จากต่ำมาสูง ครับ

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ทำไมได้มาถูกจังเลยครับ ผมเห็นขาย14000+ไม่ใช้หลอ หรือผมเข้าใจอะไรผิด
    สั่งที่ไหนมาครับ

สั้งจาก.............

ไม่บอกครับ อิอิ

ล้อเล่นน่ะครับ..

บอกแล้วๆ อิอิ
    เบอร์ติดต่ออยู่ใน www.leonathai.com ติดต่อคุณ ศิรินันท์ครับ ลองโทรไปดูครับ เค้าจัดโปรโมชั่นตัวนี้อยู่ครับ

Quote Originally Posted by akirosspop View Post
    ทำไมได้มาถูกจังเลยครับ ผมเห็นขาย14000+ไม่ใช้หลอ หรือผมเข้าใจอะไรผิด
    สั่งที่ไหนมาครับ
    บริษัทเค้าจัดโปรโมชั่น เป็นระยะๆครับลองโทรไปถามดูก่อนซื้อครับ แต่ก่อน G9 ก็มีจัด

โอ้ถูกจนน่าตกใจ ตัวนี่จัดโปรมานานยัง กำลังรอขายz5500ให้ได้ก่อน

OverclockZone Member romeoh's Avatar

อ่าว เพิ่งรู้ว่ามีโปรโมชั่น เพิ่งซื้อG3ของมือสองแต่เค้าแถมสายมาให้ด้วย มาแปดพัน แงๆ

OverclockZone Member JumpaA's Avatar

รุ่นนี้น่าสนใจมากๆเลยครับ อยากได้มากๆเลย

จริงๆมันก็มีโปรโมชั่นมานานแล้วล่ะ(น่าจะปีกว่าแล้วเป็นอย่างน้อย) ที่สาขาใหญ่วัชรพล แต่โทรสั่งได้ไม่ต้องไปแบกเอง(+ค่าส่ง300) G3 ตัวใหม่ 8990 ประกัน 1ปีเต็ม(onsite service ด้วยนะสำหรับในกทม.) ถ้าตัวโชว์ 7990 ประกันครึ่งปีมั๊งถ้าจำไม่ผิด แต่ตัวโชว์ไม่ค่อยมีของต้องรอจอง เพราะเขารอของ return จากพวกโชว์รูมหรือหน้าร้านอื่นๆ ส่วนของใหม่ได้ของเลย คุ้มกว่า แพงกว่าแค่พันเดียว

อ้อแต่อาจมีถูกกว่านี้ถ้าไปเจอในงานแสดงโชว์เครื่องเสียง

ผมกำลังสนใจอยู่พอดีเห็นถูกดี ตัวผมยังลังเลเรื่องเบส ไม่รู้จะสู้z5500ได้ไหม เลยมีความคิดจะ+G6เข้าไปอีกตัว แต่ของจะมีหรือเปล่านี่สิ เสียงตอนนี่เป็นยังไงมั่งครับ พอใจแค่ไหน

OverclockZone Member ProOz's Avatar

ตัวนี้กับ Boston Ms 8000s อันไหนแจ่มกว่ากันคับ

เสียงใสดีครับ แต่เบสมันไม่หนักมาก มันจะนุ่มๆเป็นลูกๆ เหมือนบรรจงปั้นออกมา แต่โดยรวมผมพอใจครับ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

Boston Ms 8000s

ดันนิดนึงครับ อยากรู้เรื่องG3เทียบBoston Ms 8000s
    เอาราคามาให้ดูกัน
    http://www.5decibel.com/news01.php?id=41
    ชุด24900 น่าสนใจไหมอะครับไม่แพงมาก วานผู้รู้แนะนำๆ
    Last edited by akirosspop; 23 Jun 2008 at 11:48:16.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by Fourpoint View Post
    ลำโพงบริวารมันลงได้ต่ำสุด 70hz แต่ผมว่าถ้าปรับเ้ท่านั้นเบสจะลงลึกไป ไม่สะใจขาร๊อคครับ
    ตกลงเอาสะใจเข้าว่า ไม่เอาฟังแนวธรรมชาตินะ อิอิ

เอาอะไรมาให้ดูเหมือนกันครับ
    http://www.piyanas.com/shopping/prod...05.367&lang=th

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks