overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ลง win Xp แล้ว boot ไม่ผ่าน

OverclockZone Member

Default ลง win Xp แล้ว boot ไม่ผ่าน

ผม จาฟอแมท ลงวินโดว์ใหม่ แล้วมันบู้ดม่ายผ่าน มานบอกว่าหาฮาร์ดิสไม่เจอ ม่ายรู้จะทำยังไงดีคับ
    เปลี่ยนแผ่นก้อแล้ว ถอด hd เสีบยใหม่ก้อแล้ว ก้อยังบู้ดไม่ผ่าน
    เครื่องผมเป็นโน้ดบุ๊กคับ acer aspire 4720z ram 1.5 gb cpu dual core
    รบกวนผู้รู้ช่วยแก้หน่อยคับ ขอบคุณคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เปลี่ยนแผ่น XP เวอร์ชั่นอื่นดูนะ (หลายๆ ตัว)
    สงสัยแผ่นไม่ได้รวมไดร์เวอร์ sata มาให้ด้วย

ใน bios หาเจอหรือเปล่า
    หรืออย่างที่ท่าน TWK บอก

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ผมว่า แผ่นที่คุณลง อาจจะไม่มี ไดร์ฟเวอร์ SATA นะค๊าบ

คือผมเปลี่ยนมาหลายแผ่นแล้วอะคับ มานค้างตรงที่หา hd ไม่เจออยู่เรื่อยเลย

แล้วเชคตรงไบออสก้อ เห็นอะคับ ม่ายรู้ทำไมเหมือนกัน ตอนนี้ก้อใช้ xp ตัวเดิมยังพอแมทม่ายได้ หาสาเหตุไม่เจออะคับว่าทามมายบุ้ดม่ายผ่าน แต่แผ่นนั้นลงกับ พีชีได้นะคับ แต่พอมาลงกับโนตบุค แล้วกับลงม่ายผ่าน อยากทราบสาเหตุจิงๆๆอะคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

งั้นก็ลองเข้าไปใน BIOS
    ดูตรง SATA Mode ลองเลือกๆ ดู IDE Mode / AHCI Mode ลองสลับแล้วลง XP ดู

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

ตอนที่ผมลง ไม่เห็นเป็นไร เข้า Bios ได้ปะคับ แล้วเมื่อก่อนเคยลงไหม

เข้า ไบออสได้คับ พอดีตอนที่ลงครั้งแรกผมม่ายได้ลงเองคับ ร้านเค้าลงมาให้ตอนที่ชื้อคับ จากนั้นก้อใช้มาเรื่อยๆๆไม่ได้พอแมท ลงใหม่เลย ก้อมาเจอปัญหาตงนี้และคับลงไม่ได้ชะทีอะคับ ม่ายรู้ว่ามันเป็นที่ตัวโน้ดบุ๊คเองป่าว ทามมายพีชีมันลงได้ล่ะคับม่ายเห็นมีปัญหาเลย ช่วยตอบทีนะคับ

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Notebook ของท่าน ใช้ sata controller ของ Intel[iaStor.inf]
    วิธีเช็คว่าในแผ่น windows มี sata driver ของท่านง่ายๆ
    ใส่แผ่น และ search หาคำว่า "iastor" ใน folder "i386" ของแผ่น windows ที่ท่านจะใช้ติดตั้ง
    ถ้าไม่มี ยังไงก็ลงไม่ได้หรอกครับ
    ลองดูวิธีการตามนี้
    http://www.tacktech.com/display.cfm?ttid=413
    เขาอธิบายการทำแผ่น windoes xp โดยรวม sata driver ของ intel เข้าไป
    วิธีการไม่ยากหรอกครับ
    good luck!

ขอบคุณท่าน Twk คับตอนนี้ลงได้แล้วคับ ต้องไปเปลี่ยนที่ไบออสจิงๆๆด้วย ให้เป็น ide แล้วรบกวนถามต่อนิดนะคับว่า ตอนที่เค้าลงทีแรกก้อม่ายได้ปรับไบออส ทามมายเค้าลงได้ล่ะคับ
    ช่วยอธิบายให้เด็กๆๆเข้าใจหน่อยนะคับ ขอบคุณอีกครั้งคับ

OverclockZone Member hunu's Avatar
    อ.วังสะพุง จ.เลย

ตามร้านส่วนมากเขาจะโกสไว้แล้วครับแล้ว เมื่อเราจะเอาเขาก็จะโกสมาวางให้เราเลย (ใครจะมานั่งลงโปรแกรมที่ละตัวให้เราล่ะครับ ช่างเขาก็จะมีเทคนิคหาเงินของเขาอยู่แล้วคับ)

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Quote Originally Posted by snapper View Post
    ขอบคุณท่าน Twk คับตอนนี้ลงได้แล้วคับ ต้องไปเปลี่ยนที่ไบออสจิงๆๆด้วย ให้เป็น ide แล้วรบกวนถามต่อนิดนะคับว่า ตอนที่เค้าลงทีแรกก้อม่ายได้ปรับไบออส ทามมายเค้าลงได้ล่ะคับ
    ช่วยอธิบายให้เด็กๆๆเข้าใจหน่อยนะคับ ขอบคุณอีกครั้งคับ

สรุปตอนนี้ท่านใช้ระบบการส่งถ่ายข้อมูลแบบ IDE นะครับ...ไม่ใช่ sata

Bookmarks

Bookmarks