overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: กำลังหา notebook สำหรับ programmer

OverclockZone Member hkterror's Avatar
    พุทธมณทลสาย 2/ ตลิ่งชัน

Default กำลังหา notebook สำหรับ programmer

จะเอาไว้ใช้เขียนโปรแกรม
    จำเป็นไหมที่จะต้องใช้จอใหญ่ จอเล็กจะดีพอไหม(13.3")

คืออยากรู้ว่ามันจำเป้นไหมครับสำหรับบรรดา programmer ที่จะต้องใช้จอใหญ่ๆ เวลาใช้ทำงานเขียน code

หรือว่าจอเล็กๆก้ใช้ได้เหมือนกัน

ในความเป็นจริง อยากได้จอเล็กๆพกพาสะดวก แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับการใช้งานหรือเปล่า

----เพิ่มเติม----
    วันนี้ไปพันทิปมา สรุปเล็งไปที่2ตัว

BenQ A53-M01 21,000
    15.4 WXGA 1280x800 Glare Panel 2.6KG
    Pentium Dual Core T2330 1.6GHz 533MHz 1MB L2 Cache
    2GB DDR2 667 แถมจาก1gb
    120GB HD
    Full Size Keyboard มีแป้นเลขแบบคีย์บอร์ดตั้งโต๊ะ ตั้งไว้ด้านขวา

Compaq C793TU 20,000
    15.4" TFT WXGA LCD BrightView
    Pentium Dual Core T2390 1.86Ghz
    2GB DDR2 667 แถมจาก1gb
    120GB HD

แนะนำตัวไหนครับ จาก2ตัวนี้

ปล. มีมองๆ dell vostro 1200 อยู่นิดนึง
    Last edited by hkterror; 23 Jun 2008 at 02:18:55.

OverclockZone Member

CPU แรงๆก็เหลือแล้วครับ

ขนาดจอ ไม่จำเป็นต้องใหญ่ แต่จะใหญ่ก็ได้ถ้าชอบ

การ์ดจอ Intel GMA X3100 ก็เหลือเฟือ

ตัวเลือกเยอะมากครับ บอกไม่ถูก - - เอาเป็นว่า รอคนต่อไปมาเสนอละกัน [เสนอเองจะลำเอียงซักกะหน่อย]

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

อยากได้โน๊ตบุ๊คไว้เขียน"โปรแกรม"
    เพราะกำลังจะเรียน"โปรแกรมเมอร์"
    แต่ยังไม่เคยเขียน"โปรแกรม"

ยังงี้ต้องรอโปรแกรมเมอร์มาแนะนำว่าโน๊ตบุ๊คแบบไหนที่โปรแกรมเมอร์ต้องการ
    อ่ะ ดันให้

OverclockZone Member hkterror's Avatar

จุดสนใจ

เน้นที่คีย์บอร์ดถนัดมือ คุณภาพดีๆ
    สเปกไม่ห่วง
    แบตถึกๆ ใช้ได้นานๆ

ที่สงสัย จอเล็กๆจะมีปัญหากับการทำงานด้านเขียนโปรแกรมหรือเปล่า

กลัวว่าเวลาใช้งานต้องเลื่อนหน้าจอลงมาบ่อยๆ โค้ดหลายบรรทัด อันนี้คิดเอาเอง เพราะยังไม่เคยลอง รบกวนผู้มีประสบการณ์ละกันครับ

OverclockZone Member hajibang's Avatar

เราใช้จอ14วายอ่ะตอนแรกกะจะเลือกจอเลกแต่ขี้เกียจเพ่ง
    เสปกที่ใช้ตอนนี้ก้อตามลายเซนอ่ะ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

จะเอาไว้ใช้เขียนโปรแกรม
    จำเป็นไหมที่จะต้องใช้จอใหญ่ จอเล็กจะดีพอไหม(13.3")
    - เลือกจอที่มองแล้วสบายตาที่สุด จอใหญ่ Hi res จะทำให้เห็น code มากขึ้น

คืออยากรู้ว่ามันจำเป้นไหมครับสำหรับบรรดา programmer ที่จะต้องใช้จอใหญ่ๆ เวลาใช้ทำงานเขียน code
    - จอใหญ่ จะช่วยเวลา design interface สะดวก ในการวางตำแหน่ง layout ต่างๆ
    หรือว่าจอเล็กๆก้ใช้ได้เหมือนกัน
    - จอเล็กจะเล็งยาก แต่อักษร จะคม

ในความเป็นจริง อยากได้จอเล็กๆพกพาสะดวก แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับการใช้งานหรือเปล่า
    - ถ้าต้องไป present บ่อยๆ หรือเป็น SA แล้วก็เหมาะครับ แต่ถ้าเริ่มต้น ยังไม่เหมาะ

สิ่งที่อยากได้

keyboard ดี สามารถ support การพิมพ์ได้ดีและเป้นระยะเวลายาวนาน
    - Keyboard เท่าที่ใช่มา แล้ว นุ่มมือ มี Mac , Sony และ Fujitsu
    แต่ตอนนี้ผมใช้ Dell แข็งมือไปหน่อย

spec ขอเป็น centrino ที่เหลือยังไงก็ได้ programmer น่าจะใช้spec ต่ำอยู่แล้ว
    - ควรเอา spec สูง ถ้าจะใช้เขียนโปรแกรม Jbuilder , Dotnet , SQL , Dream
    พวกนี้ซัดทรัพยากรมากๆ

battery ถ้าได้12 cell ก็ยิ่งดี ขอแบบใช้ได้นานๆ 6ชั่วโมง + จะดีมาก
    - เอาแบบธรรมดาก็พอครับ

ไม่เอายี่ห้อ acer ครับ
    งบประมาณ25,000-30,000
    - IBM/Lenovo , Toshiba , HP , ASUS ก็โอเค
    ( แอบขาย หรืออยากได้ Fujitsu S7211 ขายให้ 27500 )

มีทางเลือกอะไรบ้างครับตอนนี้
    อยากดูหลายๆยี่ห้อ และตรงกับการใช้งานด้วย

OverclockZone Member cybernetx's Avatar

เน้นที่ CPU กับ RAM เยอะไว้ครับดี ส่วนจอผมว่าแล้วแต่ความชอบครับ ลองๆไปดูหลายๆรุ่น หลายยี่ห้อแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ keyboard ก็เหมือนกัน ส่วนงบประมาณที่ให้มา คงได้แบตธรรมดา 4-6 cell เพราะ 12 cell เฉพาะค่าแบตคงเกือบๆ 1/4 - 1/3 ของงบประมาณแล้วครับ

OverclockZone Member

พอดีผมมี
    HP Pavilion DV2214TX ขายถูกครับ ไม่รู้สเป็กได้หรือเปล่าราคา20000

HP Pavilion DV2214TX มือ 2 สภาพ 97% Spec ดี + คุ้ม ครับ
    Specification
    OS : Microsoft Windows Vista License (ปัจจุบันลง Windows XP SP2 อยู่ครับ )
    CPU : Intel Core 2 Duo T5500 (1.66Ghz / FSB 667 / 2Mb L2)
    Chipset : Intel 945 Express Chipset
    RAM : DDR2 1 GB (2 x 512mb)
    VGA : Nvidia Gefroce go 7200
    HDD : SATA 80 Gb
    Display : 14.1" WXGA จอกระจกสวยมากครับ ไม่มี dead/brite pixel
    Drive : DVDRW+ -
    Buildin Cameara 1.3 Mega Pixel
    Altec Lansing Speaker
    Wireless / Bluetooth

อุปกรณ์
    - Adaptor / สายชาร์จ
    - กระเป๋า HP แท้
    - กระเป๋า HP แท้

ติดต่อ081-7101203

OverclockZone Member independent131's Avatar

เขียนโปรแกรม
    ให้เน้นซีพียูเป็นหลักครับ เอาตัวที่แรงที่สุดไปเลยครับ เวลา compile โปรแกรมจะทำได้เร็วกว่า
    แรมก็ 1G ขึ้นไป จะให้ดีก็ 2G ไปเลยครับ
    แนะนำได้แค่นี้แหละครับ ที่เหลือก็ตามความชอบ

เข้ามาอ่านอยู่เรื่อยๆครับ

วันนี้ไปพันทิปมา สรุปเล็งไปที่2ตัว

BenQ A53-M01
    15.4 WXGA 1280x800 Glare Panel 2.6KG
    Pentium Dual Core T2330 1.6GHz 533MHz 1MB L2 Cache
    2GB DDR2 667
    120GB HD
    Full Size Keyboard มีแป้นเลขแบบคีย์บอร์ดตั้งโต๊ะ ตั้งไว้ด้านขวา

Compaq C793TU
    Pentium Dual Core T2390 1.86Ghz
    120GB HD

ทั้ง2ตัว สเปกแรมอยู่ที่ 1 GB แต่ก็เพิ่มเป็น 2GB ให้
    ราคาต่างกันที่ compaq ราคา 20,000 , ส่วน benQ จะอยู่ที่ 21,000

จากสเป็ก ดูแล้วพอๆกัน แทบจะเหมือนกัน
    แต่ถามจากประสบการ์ณที่เคยใช้มา (จะมีไม๊เนี่ย) แนะนำตัวไหนกันครับ

จริงๆว่าจะเอา 12" , 13" ไปๆมาๆ ได้ 15" นิ้วมาเฉยเลย เครื่องใหญ่อยู่เหมือนกัน เปลืองแบตกว่าเยอะเนอะ กลัวใช้ได้ไม่นาน ถ้าเกิดไม่ได้เสียบปลั๊ก สำหรับจอใหญ่ๆ

ช่วยแนะนำจอ12,13 สวยๆให้ด้วยก้ดีครับ ไปหามาไม่มีสวยเลย

สุดท้าย สเปกโน๊ตบุ๊กข้างบนจะเขียนโปรแกรมไหวไหมครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by hkterror View Post

BenQ A53-M01
    120GB HD

Compaq C793TU
    120GB HD

ทั้ง2ตัว สเปกแรมอยู่ที่ 1 GB แต่ก็เพิ่มเป็น 2GB ให้
    ราคาต่างกันที่ compaq ราคา 20,000 , ส่วน benQ จะอยู่ที่ 21,000

จากสเป็ก ดูแล้วพอๆกัน แทบจะเหมือนกัน
    แต่ถามจากประสบการ์ณที่เคยใช้มา (จะมีไม๊เนี่ย) แนะนำตัวไหนกันครับ

จริงๆว่าจะเอา 12" , 13" ไปๆมาๆ ได้ 15" นิ้วมาเฉยเลย เครื่องใหญ่อยู่เหมือนกัน เปลืองแบตกว่าเยอะเนอะ กลัวใช้ได้ไม่นาน ถ้าเกิดไม่ได้เสียบปลั๊ก สำหรับจอใหญ่ๆ

ช่วยแนะนำจอ12,13 สวยๆให้ด้วยก้ดีครับ ไปหามาไม่มีสวยเลย

สุดท้าย สเปกโน๊ตบุ๊กข้างบนจะเขียนโปรแกรมไหวไหมครับ
    เขียนไหว ครับ แต่ ช้า ก่อน คิดว่าจะใช้กี่ปี ถ้าจะใช้หลายปี
    chipset ควรเลือกเป็น 965 ไว้ก่อน เผื่อ CPU ราคามันถูกลงจะได้เปลี่ยนได้
    ไปเน้น CPU กับ chipset ก่อนครับ ram กับ HD มันเปลี่ยนได้

OverclockZone Member sandy207's Avatar

อยู่ที่แบตด้วยครับ ถ้าแบตคุณน้อย มันก็อยู่ได้แป๊บเดียว

เช่นของผม จอใหญ่ 15.1" wide screen ด้วย นั่งดูหนัง ได้ 3 ชม.ครับ

แล้วก็ถ้าประมวลผลเยอะ แบตก็จะใช้งานเยอะไปด้วย

ส่วนสเปคด้านบนน่ะไหวอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่เขียนแบบ code ยาวหลายพันบรรทัดล่ะก็ไหวแน่นอน

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    เขียนไหว ครับ แต่ ช้า ก่อน คิดว่าจะใช้กี่ปี ถ้าจะใช้หลายปี
    chipset ควรเลือกเป็น 965 ไว้ก่อน เผื่อ CPU ราคามันถูกลงจะได้เปลี่ยนได้
    ไปเน้น CPU กับ chipset ก่อนครับ ram กับ HD มันเปลี่ยนได้
    เมื่อวันก่อนไปถามที่พันทิพย์ตรงชั้นล่างสุดแถว ๆ บันไดเลื่อนด้านซ้าย

เขาบอกว่า notebook ในไทย ไม่สามารถเปลี่ยน cpu กับ chip vga ได้ เพราะมันจะล็อคเอาไว้

ไม่รู้มั่วรึเปล่า แต่เห็นร้านเขาชำแหละ notebook ตั้งโชว์เลยนะ
    Last edited by sandy207; 22 Jun 2008 at 23:34:17.

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    อยู่ที่แบตด้วยครับ ถ้าแบตคุณน้อย มันก็อยู่ได้แป๊บเดียว

เช่นของผม จอใหญ่ 15.1" wide screen ด้วย นั่งดูหนัง ได้ 3 ชม.ครับ

แล้วก็ถ้าประมวลผลเยอะ แบตก็จะใช้งานเยอะไปด้วย

ส่วนสเปคด้านบนน่ะไหวอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่เขียนแบบ code ยาวหลายพันบรรทัดล่ะก็ไหวแน่นอน

เมื่อวันก่อนไปถามที่พันทิพย์ตรงชั้นล่างสุดแถว ๆ บันไดเลื่อนด้านซ้าย

เขาบอกว่า notebook ในไทย ไม่สามารถเปลี่ยน cpu กับ chip vga ได้ เพราะมันจะล็อคเอาไว้

ไม่รู้มั่วรึเปล่า แต่เห็นร้านเขาชำแหละ notebook ตั้งโชว์เลยนะ
    ไม่จิงมั้งครับ เห็นมีคนยำมาหลายคนล่ะ CPU เปลี่ยนได้ Chip VGA ต้องดูเป็นรายๆไป

ไปถามราคา แบต 12 cell - 6พันแนะ แพงจังอะ

Quote Originally Posted by sandy207 View Post

อย่าไปเชื่อ คร้าบ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=222253
    นี่ยำมาให้เสร็จ
    เท่าที่รู้ CPU ที่เปลี่ยนยากสุดตอนนี้คือเครื่อง แมค กับ ตระกูล LV, ULV

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

แต่ผมแนะนำว่าจอใหญ่ๆก็ดีครับ สัก15 เพราะเห็นcode กว้างขึ้นและหลายบรรทัดขึ้น

ที่สำคัญ เวลาอ่าน e-book หรือ referace ต่างๆที่เป็น PDF ได้ชัดเจนแบบเปิดทีละหน้าได้เลย ไม่ต้องมาซูมเข้าซูมออก

แต่ยุคนี้ 14 มันเยอะ ก็พอไหวครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ (แต่เขียนโปรแกรมเมื่อไหร่ จอเดียวไม่พอ ต้องเอาจอPC มาต่ออีกตัวเพราะ จอมันเล็กง่ะ - -; )

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    แต่ผมแนะนำว่าจอใหญ่ๆก็ดีครับ สัก15 เพราะเห็นcode กว้างขึ้นและหลายบรรทัดขึ้น

ที่สำคัญ เวลาอ่าน e-book หรือ referace ต่างๆที่เป็น PDF ได้ชัดเจนแบบเปิดทีละหน้าได้เลย ไม่ต้องมาซูมเข้าซูมออก

แต่ยุคนี้ 14 มันเยอะ ก็พอไหวครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ (แต่เขียนโปรแกรมเมื่อไหร่ จอเดียวไม่พอ ต้องเอาจอPC มาต่ออีกตัวเพราะ จอมันเล็กง่ะ - -; )
    อ่า ขอบคุณครับ ช่วยเพิ่มความมั่นใจเรื่องเลือกขนาดจอเลย
    เมื่อกี๊ยังลังเลอยู่ว่าจะเอาพวก 12-13" ตอนนี้มั่นใจละ

มีใครใช้โน๊ตบุ๊กจอ 15.4นิ้ว น้ำหนักเกือบ3กิโล ไปทำงานทุกวันบ้างครับ หิ้วไปหิ้วกลับลำบากไหม วางบนโต๊ะท่าทางจะเกะกะ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ผมเป็นแค่โปรแกรมมั่ว เข้ามาศึกษาหาข้อมูลใส่ตัวครับ คงช่วยอะไรไม่ได้

อิอิ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks