Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ตอบที่คับ สงสัยนิดๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ตอบที่คับ สงสัยนิดๆ

คือคอมของเพื่อนผมเนี่ย มันเล่นอยู่ดีๆ เครื่องก็ดับไปเอง

แล้วพอเปิดมาอีกที้เนี่ย มันก็ไม่ขึ้น หกน้าจอมันเขียน no signa อ่ะคับ

อาการอย่างนี้ มันเป็นเพราะอารายบ้าง

เครื่องเพื่อนผมใช้ m/b asus p5v vga on board อ่ะคับใช้ การ์ดจอรุ่นไรไม่รู้

แล้วพอผมลองเปลี่ยนไปใช้ vga on board มันก็ขึ้น no signal อีกแล้ว

อย่างนี้มันอาจจะเป็นเพราะอาไรมั่งอ่ะคับ

ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ดู การ์ดจอไม่น่าเสีย แต่ m/b น่าจะมีปัญญา

ทุกอย่างทำงงานได้หมด เพียงแค่มันไม่ขึ้นบนจอเท่านั้นเองคับ

ผู้รู้ช่วยทีคับ....plzzzzz

ลองถอดแรมมาขัดดูครับ

Comment

มันมีเสียง ติ๊ด ปกติตอนเปิดเครื่องไหมครับ

ถ้าไม่มีก็ CPU ท่านอาจจะไปแล้ว (และอาจจะมีเมนบอร์ดแถม)

อาการนี้เคยเกิดขึ้นกับผมมาแล้วครับ โดยใช้ PSU ติดเคส 350W กากๆ กับเมนบอร์ด ASrock
      เล่นๆอยู่ ดับพรึ่บ! งง
      เปิดเครื่อง พัดลมติด จอติดแต่ขึ้น no signal(ไม่มีสัญญาณจากเครื่อง)
      ไม่มีเสียง Beep Code ใดๆทั้งนั้น เช็คไปพบว่า CPUไหม้ ขาขาดไปเป็นสิบขา (Socket478)
      เนื่องจาก PSU มันแกว่งครับ ตามด้วย C ของเมนบอร์ดก็ระเบิด+บวมตามไปด้วย

ปัจจุบันนี้ยังเก็บไว้บูชาอยู่เลย
      ว่างๆว่าจะเอา CPU มางัดเล่น ดู Core ข้างในมันเป็นยังไง
      ส่วน เมนบอร์ดไม่กล้าเปลี่ยน C ที่ระเบิด กลัวมันจะทำกันอีก

Comment

Originally posted by nununu View Post
        มันมีเสียง ติ๊ด ปกติตอนเปิดเครื่องไหมครับ

ถ้าไม่มีก็ CPU ท่านอาจจะไปแล้ว (และอาจจะมีเมนบอร์ดแถม)

อาการนี้เคยเกิดขึ้นกับผมมาแล้วครับ โดยใช้ PSU ติดเคส 350W กากๆ กับเมนบอร์ด ASrock
        เล่นๆอยู่ ดับพรึ่บ! งง
        เปิดเครื่อง พัดลมติด จอติดแต่ขึ้น no signal(ไม่มีสัญญาณจากเครื่อง)
        ไม่มีเสียง Beep Code ใดๆทั้งนั้น เช็คไปพบว่า CPUไหม้ ขาขาดไปเป็นสิบขา (Socket478)
        เนื่องจาก PSU มันแกว่งครับ ตามด้วย C ของเมนบอร์ดก็ระเบิด+บวมตามไปด้วย

ปัจจุบันนี้ยังเก็บไว้บูชาอยู่เลย
        ว่างๆว่าจะเอา CPU มางัดเล่น ดู Core ข้างในมันเป็นยังไง
        ส่วน เมนบอร์ดไม่กล้าเปลี่ยน C ที่ระเบิด กลัวมันจะทำกันอีก
        เป็นอย่างที่ท่านบอกจิงๆคับ

มันไม่มีเสียง ปื๊ปตอนแรก

อย่างนี้ cpu คงไปแล้ว T^T

อย่างนี้เปลี่ยนแค่ cpu ก็ผอแล้วเหรอคับ

ขอบคุณมากน่ะคับ ^ ^!

Comment

ปัญหาที่ว่าน่นเกิดจากความร้อนเกินเหรอป่าวคับ

Comment

ม่ายน่าช่ายน่ะคับ

เพราะว่าเห็นเขาเปิดเครื่องแค่ ชม. ก่าๆเองน้า

- -!

ป๋มกลัวว่า บอร์ดกะ cpu มันจะเสียอ่ะสิ คับ

คัยมีวิธีเช็ค m/b หรือ cpu ช่วยบอกทีคับ

T^T อยากรู้อ่ะคับ thxxx.....

Comment

Working...
            X