แผ่นDVD มีความเร็วเท่าไหร่บ้างครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: แผ่นDVD มีความเร็วเท่าไหร่บ้างครับ

OverclockZone Member Trex's Avatar

Exclamation แผ่นDVD มีความเร็วเท่าไหร่บ้างครับ

ปกติใช้ความเร็วเท่าไหร่กันครับ พอได้สั่งหนังจากเวป... เค้าไรท์มาให้DVD pinco 8X ผมรู้สึกว่าดูหนังมันอืดๆ ปกตที่ใช้กัน 16X เปล่าครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ครับที่เห็นก็ 16 x เยอะสุด

OverclockZone Member BankSang's Avatar

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันนะครับ ความเร็วในการเขียน การอ่านมันไม่ได้ขึ้นต่อกันครับ เช่น เขียน 1X แต่ตอนอ่านจะอ่านที่ 16X ก็ได้ครับ ถ้าดูแล้วอืดๆคงเป้นที่ไฟล์มากกว่าครับ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

เห็นด้วยกับท่านด้านบนครับ

การที่ดูเเล้วอืด มาจากหลายสาเหตุครับ อาจจะ

-แผ่นไม่ดี ลองscanแผ่นดูนะครับ แล้วจะรู้ครับ ว่ากราฟมันเป็นยังไงบ้าง ถ้ากราฟออกมาห่วย ก็ใช่เลยครับ อาจเป็นจากแผ่นไม่ดี หรือ เครื่องเขียนไม่เข้ากับแผ่นก็เป็นได้

-ความเร็วในการไร้ท์ เครื่องเล่นdvdบางรุ่น มันอ่านแผ่นที่เขียนมาเร็วๆได้ไม่ดีครับ โดยเฉพาะเครื่องรุ่นเก่าๆหน่อยนะครับ บางที ใส่เเผ่นเข้าไป มันฟ้องว่ามองไม่เห็นแผ่นเลยก็มีครับ ทั้งที่เราเอามาเปิดกับcomเรา ก็ดูได้ปกติดี

-หนังบางเรื่อง เขาแปลงแบบ Xvid ซึ่งเขาripมาจากBlurayอีกที ซึ่งต้องใช้cpuหนักพอควร(ถ้าvgaเราถอดรหัสH.264ไม่ได้นะครับ)ถ้าเครื่องเราcpuไม่ถึง ดูแล้วอืดครับ เพราะมันถอดรหัสไม่ทัน ผมเคยโดนมาเเล้วครับ

ลองดูตามที่ผมบอกมานะครับ

060636595
    Guest

ส่วนมากที่ดูหนังแล้วอืดเป็นเพราะ สเปคเครื่องไม่ไหวครับ เคยเจอมาหลายเครื่องแล้วครับ DVD การส่งข้อมูลค่อนข้างใช้ Bandwith สูงอยู่ครับ ยิ่งเป็นไฟล์ ที่ต้องถอดรหัส อีกแล้วด้วย สเปคยิ้งต้องดีนิดนึงครับ จะลื่นกว่ากันเยอะ

OverclockZone Member BankSang's Avatar

ผมว่าลอง update codec ดูก่อนมั้ยครับ อาจจะดีขึ้น เพราะหนังบางไฟล์มันก็ต้องการตัว Decode ใหม่ๆครับ ลองลง K-lite Codec ตัวใหม่ก่อนละกัน ผมใช้ตัวนี้อยู่ดูหนังได้เกือบทุกไฟล์http://www.freecodec.com/download/K_Lite_Codec_Pack.htm

OverclockZone Member

สมมุติ แผ่น 8x กับ 16x ถ้าเราไรท์ที่ 4x เวลาดูมันก็เหมือนกัน นะ ผมว่า

OverclockZone Member spongy13's Avatar

เวลา ไรต์หนังก็ควรไรต์ที่ต่ำๆอยู่เเล้วครับ 4x ได้ยิ่งดี

OverclockZone Member เอ้'s Avatar
    บางแสน ชลบุรี,Pakret Nonthaburi , ปาย แม่ฮ่องสอน

8X ที่ลงไว้เป็นความเร็วสูงสุดที่เขียนลงแผ่นนั้น ไม่เกี่ยวกับการเล่นอืดครับ

Bookmarks

Bookmarks