Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากอวด Polkaudio Monitor 40! (= =!)"--> ช็อตไปหลายเดือน 5555+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากอวด Polkaudio Monitor 40! (= =!)"--> ช็อตไปหลายเดือน 5555+

ก่อนอื่นผมต้องการทำความเข้าใจว่า ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ แค่เป็นคนที่ชอบฟังเพลง และหลงไหลในเสียงเพลงเท่านั้นอ่ะครับ แล้วก็ไม่ได้เป็นนักฟังหูทองด้วย การวิจารห์ทั้งหมดนั้นเกิดขึ้นจากการคิดไปเองฝ่ายเดียวของผมอย่างเดียว ฉะนั้นความคิดเห็นต่างๆอาจจะไม่ตรงกับผู้อ่านหลายๆท่านก็เป็นได้ แต่ผมก็อยากมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์เพื่อเป็นแนวทางสำหรับบางท่านหรือแม้กระทั่งผมเองครับ

ตอนแรกที่แกะลำโพงคู่นี้ออกมาจากกล่อง แล้วต่อกับ amp (sansui Reciever7070) + คอมแล้วเปิดฟังทันที เสียงที่ได้นั้น ทำให้ผมเปิดคอมเบิร์นลำโพง แล้วออกไปหาของกินข้างนอกทันทีคับ
    เสียงโคดแย่ ยิ่งกว่า X3 ตัวเก่าผมอีก แต่หลังจากกินข้าว เดินเล่น ดูบอลกับเพื่อนเสร็จ แล้วกลับมาที่ห้อง ก็ได้พบว่าเสียงลำโพงดีขึ้นนิ๊ดนึงแล้วครับ เลยเปิด burn ต่อไปเรื่อยๆครับ

หลังจาก burn มาได้หลายวันอยู่ ตอนนี้ก็เริ่มมานั่งฟังอย่างจริงจังแล้วอ่ะครับ
    อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมก็เป็นของเดิมๆ ไม่มีอะไรแตกต่างครับ

Sound: onkyo SE-200
    Program: foobar2000 v0.9.5
    Speakers: Polkaudio Monitor 40
    Interconnection: สาย coax s\pdif (ตอนไปซื้อเห็นหน้าตาเหมือนสาย RCA เลยซัดมาเลย 2 เส้น) = ="
    Speaker cable: m ละ 70 บาท

เพลงส่วนใหญ่ที่ได้ลองฟังทดสอบก็จะเป็นแนว Jazz และ Bossa ซะส่วนใหญ่ครับ แนวอื่นไม่ค่อยจะมีเป็น Lossless
    ผมได้ลองเปิดเพลงฟังดูหลายๆ album ที่มีเก็บไว้อยู่ในคอมครับ ลำโพงกับ amp คู่นี้ทำให้ผมแยกความแตกต่างระหว่าง Lossless กับ mp3 320kbps ได้อย่างชัดเจนเลยครับ เมื่อก่อนตอนที่ใช้ X3/2.1 ก็ฟังออกนะครับ แต่ก็ไม่มากขนาดนี้ ทำให้ตอนนี้ผมต้องเริ่มสะสมเพลงพวก lossless เก็บไว้เยอะๆ แล้วครับ เนื่องจากความใส นิ่ง ลึก และก็เวทีเสียง ของเพลงต่างๆที่อยู่ในรูปแบบ lossless มันดีกว่าอย่างสิ้นเชิงเลยครับ อย่างเสียงของ Kelly Sweet เพลง rain coat อ่ะครับ เสียงทำได้ใส ไม่มีแหบเลยจริงๆ หรือจะเป็น Lisa Ono เสียงของเธอ อุ่น นุ่มนวลกว่าเดิมนัก แล้วเสียงดนตรีพวก percussion ก็กระชับ มี impact และเก็บหางได้ดีกว่าเดิมมากๆเลยครับ
    ลำโพงคู่นี้เท่าที่ผมฟังจะให้เสียงที่อิ่ม ใส สะอาด เน้นเสียงกลางร้อง และกีต้า ทำได้ดีมากๆเลยอ่ะครับ ถ้าใครชอบฟังเพลงที่บรรเลงด้วยกีต้าโปร่ง ผมแนะนำรุ่นนี้เลย แล้วก็ 902i อีกตัวที่เสียงใกล้เคียงมากครับ แต่ตัว monitor 40 เวทีจะทำได้ดีกว่า (อันนี้ไปฟังที่ร้านมาครับ) มาต่อเรื่องเวทีเสียงครับ เวทีเสียงมีตำแหน่งที่ชัดเจนกว่าเดิมมาก จนทำให้ผมได้ไปตั้งกระทู้เรื่องเวทีเสียงที่เบี้ยวไปเบี้ยวมาอ่ะครับ ท่านใดอยากอ่านก็เชิญแวะเข้าไป post ได้ตามสบายคับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=225566

คือผมอยากให้คนที่ชอบฟังเพลงและหลงไหลในเสียงเพลง ได้ลองมาฟังลำโพงบ้าน อ่ะครับ เพลงว่ามีหลายๆสิ่งที่ลำโพงคอมทำไม่ได้แล้วมันมีอยู่ในลำโพงบ้านครับ แต่ข้อดีเหล่าๆนั้นก็ต้องแลกมาด้วยราคาที่แพงอยู่หลายเท่าตัวนัก

ตอนแรกผมก็ตัดสินใจอยู่นานเพราะว่าตัวนี้แพงกว่าตัว 902i อยู่ 2000 ได้ครับ แล้วก็ได้โทรไปปรึกษากับเฮีย aero ทำให้กัดลิ้นตัวเองไปตู้ atm เบิกตังไปถอยมาอ่ะครับ = =" ตอนนี้ผมยังเจ็บใจไม่หายเลย

ปล. ที่วางลำโพงแบบนี้ก็เพราว่ามีข้อจำกัดหลายๆอย่างด้านพื้นที่อ่ะครับ ถ้าท่านใดมีข้อเสนอแนะอะไรก็แนะนำมาได้เลยครับ (^^)V
    Attached Files
    Last edited by vrthestar; 22 Jun 2008, 18:17:06.

ลำโพงสวยดีครับ

แต่น่าจะลองขยับลำโพงให้***งจากผนังหลังมากกว่านี้หน่อยนะครับ

เท่าที่เคยใช้ลำโพงบ้านมาต่อคอม ถ้าวางติดผนังข้างหลังเลยเนี่ยมันจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่อ่า

Comment

Originally posted by unholygod View Post
      ลำโพงสวยดีครับ

แต่น่าจะลองขยับลำโพงให้***งจากผนังหลังมากกว่านี้หน่อยนะครับ

เท่าที่เคยใช้ลำโพงบ้านมาต่อคอม ถ้าวางติดผนังข้างหลังเลยเนี่ยมันจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่อ่า
      ผมพยายามแล้วอ่ะคับ
      = ="
      เนื่องจากอยู่หอแล้วมีพื้นที่จำกัด ตอนนี้อยู่***งจากกำแพงประมาณ 10 cm อ่ะครับ

Comment

แหะๆ เห็นในรูปนึกว่าเป็นห้องกว้างๆ

ตอนผมใช้ลำโพงบ้านต่อคอมก็เจอปัญหาพวกนี้เหมือนกันอะ - -" หาที่วางดีๆไม่ได้ ต้องวางชิดกับผนัง แล้วทีนี้จะเซตยังไงก็ไม่ได้มิติเสียงด้านลึกซะที เวทีเสียงแบนสนิท ตอนนี้เลยกลับมาใช้ลำโพงคอมละ

Comment

นั่งฟังใกล้ๆแบบนี้ จะดีหรอครับ ท่าน

Comment

เอาโคมที่วางบนลำโพงออกครับ..จะทำให้เสียงดีขึ้นครับ..ผมก้เล่นเครื่องเสียงเหมือนกัน..ใช้.Mark Levinson.อยู่.ลำโพงProAc.D200.เล่นเครื่องเสียงลงทุนเยอะมากต้องดูแลรักษายิ่งกว่าลูกในใส้ซะอีก..เลยหันมาเล่นคอมบ้าง..
            หมายเหตุ.
            เล่นเครื่องเสียงแบบหูทอง..สามารถซื้อคอมแบบดีสุดๆได้เกือบ50ชุดเลย.

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
              นั่งฟังใกล้ๆแบบนี้ จะดีหรอครับ ท่าน
              ดีก่าลำโพงคอมพวก MX5021 หรือ Klispch GMX2.1 หรือ Bose C3 เยอะครับ แม้จะ Setup ได้ไม่เต็มที่

ผมก็ใช้แบบนี้เหมือนกันแต่เป็น Digital Musix SX + Marantz PM4001 + MS Avant 902i

Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:47:30.

Comment

Originally posted by suwat123 View Post
                เอาโคมที่วางบนลำโพงออกครับ..จะทำให้เสียงดีขึ้นครับ..ผมก้เล่นเครื่องเสียงเหมือนกัน..ใช้.Mark Levinson.อยู่.ลำโพงProAc.D200.เล่นเครื่องเสียงลงทุนเยอะมากต้องดูแลรักษายิ่งกว่าลูกในใส้ซะอีก..เลยหันมาเล่นคอมบ้าง..
                หมายเหตุ.
                เล่นเครื่องเสียงแบบหูทอง..สามารถซื้อคอมแบบดีสุดๆได้เกือบ50ชุดเลย.
                พี่ชื่อเดียวกับอาจารย์ที่สอน vibration & noise control ผมเลย ใช่คนเดียวกันเป่าเนี่ย
                หุหุ

ปล. จะลองหาที่ตั้งโคมไฟใหม่อ่ะคับ

Comment

ชุดของคุณ vrthestar จัดแล้วสวยดีแท้ โต๊ะดูน่าจะแข็งแรงน่าจะเอา Amp วางบนโต๊ะได้ดูดีขึ้นมากอีกอยากได้โต๊ะแบบนี้เหมือนกัน

ของผมโต๊ะไม้อัดวางแค่จอก็แอ่นกัวเอา Amp มาวางจะหักกลางซะอีก

Comment

Originally posted by JO View Post
                    ชุดของคุณ vrthestar จัดแล้วสวยดีแท้ โต๊ะดูน่าจะแข็งแรงน่าจะเอา Amp วางบนโต๊ะได้ดูดีขึ้นมากอีกอยากได้โต๊ะแบบนี้เหมือนกัน

ของผมโต๊ะไม้อัดวางแค่จอก็แอ่นกัวเอา Amp มาวางจะหักกลางซะอีก
                    ลองแล้วเฮียโจ amp ผมเลยลงเอยไปอยู่ที่พื้นไง
                    5555+

โต๊ะผมเป็น polymer อ่ะคับ ตอนซื้อกะเอามาวางคอมอย่างเดียว แล้วก็เบาดี จะได้ขนมาหอง่ายๆ

Comment

ห้องดูดีมีระเบียบสวยงามกว่าที่คิดเอาไว้ นะครับ ถ่ายรูปมาสวยอีกต่างหาก ยอดเยี่ยมๆ แต่ทำไม Prop เป็นน้ำหอมกับ นาฬิกา ล่ะ อิอิ

ขอแนะนำ Furniture แนว ถลุงเงินครับ

ถ้าไม่นิยมแนวถลุงเงิน ก็ DIY

แต่ Rack กระจก หรือ อคิลิค ใสๆ น่าจะเหมาะกับห้องครับ
                      Last edited by Aeromancer; 22 Jun 2008, 20:13:31.

Comment

เบสออกด้านหลังหรือเปล่าครับ

ว่างๆลองหาอะไรมาทำเป็นขาตั้ง สูงประมาณสัก 60cm อะไรก็ได้ไม่ต้องใช้ขาตั้งจริงๆ(มานเปลืองแค่ลองดูเฉยๆ) วาง***งจากฝนังสัก 80cm-100cm ระยะ***งของลำโพงทั้งสองให้กว้างขึ้นอีกหน่อย(ข้างๆโต๊ะก็น่าจะพอได้) แล้วลองฟัง***งๆจากโต๊ะคอมดู ไม่แน่อาจไม่อยากกลับเอาไปวางที่เก่าเลยล่ะ -0-

นั่งๆเล่นหน้าคอมอาจจะฟังได้ไม่ดีเท่าไหร่(ลำโพงมันล้ำหน้าออกมาเยอะ) แต่เวลาเปิดฟังเพลง นั่งฟังไกลๆบนโชฟา(มีป่าวหว่า) ผมว่ามันจะดีกว่าเยอะเลยนา ^.^

Comment

ติดกำแพงไปมั้ยอะครับ?

Comment

ถ่ายรูปเก่งจัง

Comment

ค่อยๆเล่นค่อยๆเซ็ตค่อยๆอัพ
                              แนะนำ ขาตั้งลำโพงครับสำคัญมากนะครับ
                              เห็นหลายท่านแระว่างไว้บนโต๊ะคอม อาจเนื่องจากพื้นที่จำกัดหรืออาจละเลยความสำคัญของขาตั้งลำโพง
                              ซื้อขาตั้งใหม่ อาจจะได้ amp ใหม่แฝงมาด้วยก็ได้
                              Last edited by jekk; 23 Jun 2008, 06:25:02.

Comment

Working...
                              X