Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ขอถามเรื่อง cach หน่อยจ้ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ขอถามเรื่อง cach หน่อยจ้ะ

คือผมกำลังจะซื้อคอมใหม่นะคับ แต่ว่างบจำกัด อยากจะถามเพื่อนว่าซื้อ CPU ตัวไหนดีระหว่าง

Core2 Duo E7200 cache 3m 4400 บาท
    Core2 Duo E8200 cache 6m 5600 บาท

คือผมจะซื้อมาเล่นเกม น่ะคับ อยากรู้ว่า cache เนี่ยมันมีผลมากมั้ยกับการเล่นเกม ถ้าหากไม่มีผล แล้วมันมีไว้ทำอะไรหรอคับเจ้า cache เนี่ย

ผมกำลังคิดว่าจะซื้อตัว 4400 บาทแล้ว เอาเงินไปอัดกับการ์ดจอดีกว่ามั้ย เพื่อนๆคิดว่าอย่างไรดีคับ ช่วยอธิบายด้วยนะคับผม
    Last edited by [SprazeR]; 23 Jun 2008, 12:45:46.

ดัน

Comment

คือประมาณว่า Cach เป็นหน่วยความจำแรมแบบ Static(SRAM) ซึ่งอ่าน/เขียนข้อมูลได้เร็ว
      กว่าแรมของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เป็น Dynamic RAM(DRAM) ถ้าที่ของCachก็คือกเก็บข้อมูลคำสั่งและข้อมูลที่ใช้งานบ่อยๆๆๆ เพื่อส่งให้ CPU ประมวลได้เร็วขึ้น สังเกตได้จากการที่ เราลองเปิดโปรแกรมบางโปแกรมเปิดครั้งแรกอาจจะนานหน่อย แต่ลองปิดออกมาแล้วเปิดโปรแกรมนั้นอีกครั้งสิคับ จะรู้สึกได้เลยว่ามันเข้าตัวโปแกรมได้ไวขึ้น
      ถ้าผิดพลาดหรือไม่ถูกตรงไหนก็ขอโทษด้วยนะคับ เหอๆ

Comment

ช่วยเลือกซื้อ ด้วยจิคับว่าตัวไหนดี

Comment

ผมคิดว่าคุณ [SprazeR] คิดถูกแล้วอ่ะคับ ถ้าซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์ ก็เอาตัวที่คุณเลือกไว้ ดีที่สุดแล้วหละ
          เอางบที่เหลือไว้ไปอัดกับการ์ดจอกับแรมดีกว่าคับ ... ผมคิดว่า core2duo cach 2m นั้นเล่นได้ทุกเกมส์อยู่แล้ว
          ส่วนประโยชน์ของเจ้า cach เนี้ย มันเอาไว้พักข้อมูลที่เราเปิดใช้บ่อยๆคับ มันจะมีประโยชน์มาก ถ้าคุณใช้งานในการตัดต่อวีดีโอ แปลงไฟล์ คับ......

Comment

ม่ายมีผู้รู้มาตอบเลยฮือๆ T_T

Comment

L2 Cache เป็นตัวช่วยระหว่าง CPU กับ RAM ที่มีความเร็วต่างกันมาก
              โดยปกติ CPU จะหาข้อมูลใน Cache ก่อน ถ้าเจอก็ทำงานต่อเลย แต่ถ้าไม่เจอก็ต้องวิ่งไปที่ RAM แล้วดึงมาเก็บใน Cache ..... ดังนั้นถ้ามี Cache เยอะ ก็จะช่วยให้ CPU ติดต่อกับ RAM น้อยลง ทำให้ความเร็วโดยรวมดีขึ้นครับ

ความเร็วที่ต่างกัน ไม่สามารถวัดได้ตรง ๆ ทั้งนี้ แล้วแต่ประเภทของโปรแกรมด้วยว่ามีการใช้ RAM แบบใหน

Comment

เปรียบเสมือน ถังเก็บน้ำ ที่อยู่ระหว่าง หมู่บ้าน(CPU) กับ แม่น้ำ(RAM)

ิยิ่ง ถังเก็บน้ำใหญ่ คนในหมู่บ้านก็ไม่จำต้องไป เอาน้ำจากแม่น้ำมาพักไว้ในถังบ่อยมากนัก

หมู่บ้านก็สามารถใช้น้ำในถังได้นาน

** เริ่มงงกับตัว สรุปคือ

การโอนถ่ายข้อมูลจาก RAM มายัง cache ก็ไม่บ่อยนัก ความเร็วที่ Cpu ติดต่อ กับ Cache เร็วกว่า ติดต่อกับ RAM โดยตรง

Comment

Working...
                X