overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: มีคำถาม พอดีจะซื้อ Fuji S5800

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

Smile มีคำถาม พอดีจะซื้อ Fuji S5800

ไม่น่าเกินสองสามวันนี้จะซื้อกล้องใหม่ครับ ไปดูๆตามเน็ตแล้ว ว่าจะเอาตัวนี้ รู้สึกศูนย์จะเอาเข้ามาแล้ว เลยอยากทราบราคาประกันศูนย์ของรุ่นนี้ แล้วก็ ที่ไหนมีขายบ้างครับ แล้วก็ มีร้านไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ขอแถวปากเกร็ด - งามวงศ์วาน

OverclockZone Member P3NG's Avatar

ดูราคาแล้ว S5700 ท่าจะน่าสนกว่าแฮะ

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ราคาเท่าไหร่เหรอตัวเนี่ย

OverclockZone Member OJARU's Avatar

น่าสนใจดีนะ

OverclockZone Member one's Avatar

ตอนนี้ S5800 ราคาประมาณ 7900 ครับ ส่วนตัว S5700 ราคาประมาณ 6900 ต่างกันประมาณ 1000
    ตัว S5700 7.1 ล้านพิกเซล ส่วนตัว S5800 8 ล้านพิกเซล อย่างอื่นน่าจะเหมือนกันหมดนะครับ
    ที่ BIG CARMERA มีขายครับ ทุกสาขา ลองดูครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ผมว่าเกิน 5 ล้านพิก แค่นี้ก็อัดรูปได้สวยแล้ว เดี๋ยวนี้การตลาดเอาพิกเซลมาเป็นจุดขายให้กับลูกค้ากันหลาย ๆ คนโดยที่ไม่แจ้งคุณสมบัติให้ทราบกั้นเท่าไร ผมอยากให้ดูรายละเอียดของกล้องมากกว่าว่ามันทำไรได้มั่ง ถ้าให้เลือก สองตัวนี้ ก็คงใช้ s5700 ครับ คุ้มทั้งเงิน คุ้มทั้งกล้อง ครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 23 Jun 2008 at 16:51:28.

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ผมว่าเกิน 5 ล้านพิก แค่นี้ก็อัดรูปได้สวยแล้ว เดี๋ยวนี้การตลาดเอาพิกเซลมาเป็นจุดขายให้กับลูกค้ากันหลาย ๆ คนโดยที่ไม่แจ้งคุณสมบัติให้ทราบกั้นเท่าไร ผมอยากให้ดูรายละเอียดของกล้องมากกว่าว่ามันทำไรได้มั่ง ถ้าให้เลือก สองตัวนี้ ก็คงใช้ s7500 ครับ คุ้มทั้งเงิน คุ้มทั้งกล้อง ครับ
    พี่เติ้งรุ่นใหนครับ S7500 สงสัยจะพิมผิด น่าจะ S5700 ใช่ใหมครับ จริงๆแล้วผมว่าระหว่างสองตัวนี้
    เอา S5700 ดีกว่าเหมือนกัน ราคาถูกกว่า ผมถ่ายที่ความละเอียด 4 ล้านแล้วเอาไปอัดรูปขนาด 6*4 ภาพ
    ก็ออกมาสวยดีครับ ผมว่าการที่มีพิกเซลเยอะมันไม่ค่อยจำเป็น มันเป็นจุดขายมากกว่า

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by one View Post
    พี่เติ้งรุ่นใหนครับ S7500 สงสัยจะพิมผิด น่าจะ S5700 ใช่ใหมครับ จริงๆแล้วผมว่าระหว่างสองตัวนี้
    เอา S5700 ดีกว่าเหมือนกัน ราคาถูกกว่า ผมถ่ายที่ความละเอียด 4 ล้านแล้วเอาไปอัดรูปขนาด 6*4 ภาพ
    ก็ออกมาสวยดีครับ ผมว่าการที่มีพิกเซลเยอะมันไม่ค่อยจำเป็น มันเป็นจุดขายมากกว่า
    กำ ๆ ใช่เลยพี่พิมผิดเอง โทดทีครับ เดี๋ยวต้องดูอะไรละเอียดมากกว่าเดิมครับ อย่างที่บอกครับเลือกกล้องที่เหมาะกับตัวเอง เลือกกล้องให้เหมาะและพอกับสถานะที่เล่น...แพงมาก เปลืองมาก เรียนรู้แล้วใช้มันให้เป็นจะดีกว่าครับ ถ้าเล่น SLR แล้วโอกาสที่จะเปลี่ยนกล้องค่อนข้างน้อยมากครับ ถ่ายงานทีได้เงินมาก็เก็บซื้อเลนน์ตัวอื่นไปเรื่อย ๆ งานดี ภาพดี ไม่ได้อยู่ที่กล้องอย่่างเดียวครับ ขอให้ถ่ายด้วยความชอบของเราครับ ความรู้พอมีไว้ให้ใช้เป็น ถ่ายเป็น ที่เหลือคือประสบการณ์ ครับ อ่านหนังสือ ดูแต่รูป ไม่ถ่าย มันก็เท่านั้นครับ ถ่ายไม่ดีกลับมาฝึกได้ ไม่ได้ถ่ายนี่ดิ..เสียดายย ตายเลย เอิ๊ก ๆๆ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 23 Jun 2008 at 16:57:59.

ไปจัด S5700 มาแล้วครับ สีจี๊ดได้ใจวัยรุ่นเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนแรกก็จะเอา 5800 แต่ต่างกันเป็นพันมันบานปลาย + ไป search อ่านแล้วไม่ต่างกันมาก เลยจัดตัวนี้คุ้มกว่า

มาถึงก็เห่อถ่ายเคสเลย เลยลองๆปรับมั่วๆดู (ไม่มีความรู้พื้นฐานอะไรเลย นั่งกดไปกดมา) ได้ออกมาประมาณนี้ครับ

ลองเมาส์นิดหน่อย เบลอๆไปหลายรอบ กดไปหลายรอบ กดไำปกดมา มาวัยรุ่นเอารูปนี้ล่ะครับ ซะจี๊ดเลย
    Last edited by P3NG; 23 Jun 2008 at 21:18:04.

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ไวจริงๆ อย่าลืมเอาภาพมาอวดกันบ้างนะครับ

แหล่ม ๆ ครับ น้อง เล่นบ่อยแล้วมาโพสให้ดูครับ เจอกันที่ทริปถ่ายรูปก็ได้ครับ ฮ่า ๆ หนุก ๆ ครับไปถ่ายรูปกันถ้าว่าง ๆ

ตื่นเต้นครับ DSLR-Like ตัวแรก

แต่ก่อนใช้ Canon Powershot A400 แม่ซื้อเมื่อ 3 ปีก่อน มันพัง เลยได้ฤกษ์จัดตัวใหม่

Quote Originally Posted by P3NG View Post
    ตื่นเต้นครับ DSLR-Like ตัวแรก

แต่ก่อนใช้ Canon Powershot A400 แม่ซื้อเมื่อ 3 ปีก่อน มันพัง เลยได้ฤกษ์จัดตัวใหม่
    เดี๋ยวก็คุ้นครับ ลองหัดเล่นโหมด M บ่อย ๆ ครับ

ว้าวๆๆ..มีสาวก S5700 เพิ่มมาอีกหนึ่งคนแล้ว ดีๆ ครับ หัดถ่ายบ่อยๆ แล้วเอาภาพสวยๆมาให้ชมบ้างนะครับ
    อันนี้ S5700 ของผมหล่อใหมล่ะ เอิ๊กๆ..

Bookmarks

Bookmarks