overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: CPU ใช้คุ้มแค่ไหนถึงเปลี่ยน

OverclockZone Member ultimecia's Avatar

Default CPU ใช้คุ้มแค่ไหนถึงเปลี่ยน

ก่อนอื่นผมขอบอกเลยผมชอบมากเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆ มาก พอดีกลับมาอ่านกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไปนะครับ ก็เลยคิดได้นิดนึง

เครื่องแรกที่ใช้ Cel 3.06 แระมาเป็น
    PD 3.20 ตัว PD นี่สั่งประกอบถอยเครื่องออกมาเอามาโพส ในกระทู้โหเคลียดมาก CPU PD ร้อนไม่ดีความแรงยังสู้ C2D รุ่นต่ำสุดไม่ได้เลยเย็นกว่าแรงกว่า ผมเคลียดเรื่องนนี้เป็นเดือนๆ

หลังจากนั้นเลยผุด เมกกะโปรเจคว่าจะถอย E6550 Q6600 นะตอนนั้น ความรู้สึกมันคงต้องแรงสุดยอดแน่ๆ เมื่อเอาเข้าจริงๆผมนำเงินไปซื้อมอไซไปทำงาน อด spec เทพ

กล้ำกลืนฝืนทนใช้ PD 3.2 Ram 1GHz HDD320 VGA8500G

ตอนแรกผมกังวลมากเรื่องความร้อนของ CPU เปิดทีต้องพัดลมเป่า ห้องผมค่อนข้างร้อนด้วย ไม่มีแอร์

ปัจจุบันไม่มีพัดลมเป่า

สุดท้าย เปิดโหลดบิท 6 วันติด ( วันศุกร์ ปิดพักเครื่อง 1 วัน )ไม่เคยปิดเครื่อง ไม่มีปัญหาอะไรเลย วันนี้มานั่งอ่านแล้วมองย้อนกลับไปว่า ที่ว่า CPU ร้อน กว่าต้อง C2D สิเย็นกว่า 55555+

วันนี้มีโอกาศมาเปิดกระทู้ที่ผ่านมาก็พบวาตัวเองบ้ากะเทคโนโลยี ร้อนๆเย็นๆ มาทั้งที่ใช้ยังไม่คุ้มเลยด้วยซ้ำ ผมไม่มีความรู้เรื่อง CPU เท่าไหร่แต่เห็นอะไรออกใหม่มาก็อยากได้

ขอย้ำว่าปัจจุบันยังใช้ PD3.20 ตัวเดิมยังไม่เปลี่ยนเลย ที่ตะก่อนคิดว่ามันร้อนนี้ทิ้งไปเลย เปิดข้ามวันข้าม คืนยังไม่มีปัญหา แปลง file กะ โหลดบิททิ้งไว้ ยังแหล่มเลย

เคยมีท่านนึงที่ผมอ่านเจอในกระทู้ ต้องขอโทษด้วยะนที่จำชื่อไม่ได้ เจอประโยคเด็ดที่ว่า

CPU ความคุ่มค่าของการใช้งานแหละเหมาะกับงานที่ทำ Cyrix 333 มันก็เทพได้ถ้าใช้งานอย่างคุ้มค่า

และเขาบอกว่า CPU Intel ตกรุ่นทุก 3-6 เดือน

ไม่มีไรทำอยากบ่น+ความโง่ของตัวเองเล็กน้อย
    ปล.เรื่องความร้อนของ CPU ผู้ให้ขอมูลมาก็ถูกนะครับ แต่ผมวิตกเกินไปเองเท่านั้น

OverclockZone Member mat12345's Avatar

Quote Originally Posted by ultimecia View Post
    ก่อนอื่นผมขอบอกเลยผมชอบมากเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆ มาก พอดีกลับมาอ่านกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไปนะครับ ก็เลยคิดได้นิดนึง

เครื่องแรกที่ใช้ Cel 3.06 แระมาเป็น
    PD 3.20 ตัว PD นี่สั่งประกอบถอยเครื่องออกมาเอามาโพส ในกระทู้โหเคลียดมาก CPU PD ร้อนไม่ดีความแรงยังสู้ C2D รุ่นต่ำสุดไม่ได้เลยเย็นกว่าแรงกว่า ผมเคลียดเรื่องนนี้เป็นเดือนๆ

หลังจากนั้นเลยผุด เมกกะโปรเจคว่าจะถอย E6550 Q6600 นะตอนนั้น ความรู้สึกมันคงต้องแรงสุดยอดแน่ๆ เมื่อเอาเข้าจริงๆผมนำเงินไปซื้อมอไซไปทำงาน อด spec เทพ

กล้ำกลืนฝืนทนใช้ PD 3.2 Ram 1GHz HDD320 VGA8500G

ตอนแรกผมกังวลมากเรื่องความร้อนของ CPU เปิดทีต้องพัดลมเป่า ห้องผมค่อนข้างร้อนด้วย ไม่มีแอร์

สุดท้าย เปิดโหลดบิท 6 วันติด ( วันศุกร์ ปิดพักเครื่อง 1 วัน )ไม่เคยปิดเครื่อง ไม่มีปัญหาอะไรเลย วันนี้มานั่งอ่านแล้วมองย้อนกลับไปว่า ที่ว่า CPU ร้อน กว่าต้อง C2D สิเย็นกว่า 55555+

วันนี้มีโอกาศมาเปิดกระทู้ที่ผ่านมาก็พบวาตัวเองบ้ากะเทคโนโลยี ร้อนๆเย็นๆ มาทั้งที่ใช้ยังไม่คุ้มเลยด้วยซ้ำ ผมไม่มีความรู้เรื่อง CPU เท่าไหร่แต่เห็นอะไรออกใหม่มาก็อยากได้

ขอย้ำว่าปัจจุบันยังใช้ PD3.20 ตัวเดิมยังไม่เปลี่ยนเลย ที่ตะก่อนคิดว่ามันร้อนนี้ทิ้งไปเลย เปิดข้ามวันข้าม คืนยังไม่มีปัญหา แปลง file กะ โหลดบิททิ้งไว้ ยังแหล่มเลย

เคยมีท่านนึงที่ผมอ่านเจอในกระทู้ ต้องขอโทษด้วยะนที่จำชื่อไม่ได้ เจอประโยคเด็ดที่ว่า

CPU ความคุ่มค่าของการใช้งานแหละเหมาะกับงานที่ทำ Cyrix 333 มันก็เทพได้ถ้าใช้งานอย่างคุ้มค่า

และเขาบอกว่า CPU Intel ตกรุ่นทุก 3-6 เดือน

ไม่มีไรทำอยากบ่น+ความโง่ของตัวเองเล็กน้อย
    ปล.เรื่องความร้อนของ CPU ผู้ให้ขอมูลมาก็ถูกนะครับ แต่ผมวิตกเกินไปเองเท่านั้น
    จะดีไม่ดีอยู่ที่ใจเรามากกว่าครับ ตามเทคโนโลยีมีแต่ขาดทุน

OverclockZone Member ultimecia's Avatar

แรงในความรู้สึก คำนี้ใช่บ่อยๆ หรือมันจะอยู่ที่ใจและการใช้งานจริง

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

ตามลายเซ็นผมเลยท่าน อิอิ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เล่นยิงไข่กระตุกครับ ถึงเปลี่ยน

OverclockZone Member CK's Avatar

อืมตอนนี้ข้าพเจ้าใช่ C331 เปิดหนังกำลังภายในสี่หน้าตาพร้อมกานมานกะตุกแล้ว(vista) เลยคิดว่าจะเปลี่ยนอยู่เลย
    Last edited by CK; 23 Jun 2008 at 20:52:47.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    เล่นยิงไข่กระตุกครับ ถึงเปลี่ยน
    ถูกต้อง

OverclockZone Member waster555's Avatar

จนเราเบื่้อแล้วอยากได้ตัวใหม่มั้งเหอๆ

OverclockZone Member chatanan's Avatar

ผมใช้ E6300 คุ้มแล้วครับ
    1. โหลดบิท นับจากวันซื้อ จนวันนี้ ไม่เคยปิด
    2. ทำงานด้วยเปิดหลายๆ Application พร้อมๆ กัน + ฟังเพลงด้วย + แอบเล่นเกมส์ยิงไข่
    3. เสาร์-อาทิตย์ เล่นเกมส์โหดที่ 7600GS จะรับไหว
    4. เป็น Server น้อยๆ ไว้เก็บข้อมูล เพราะ HDD 320 GB x 2 ตัว 750 GB 1 ตัว
    5. ดูหนัง 720P + Write แผ่น DVD Writer 2 ตัว เขียนพร้อมกัน เพื่อประหยัดเวลาที่มีค่าครับ
    6. กลางคืนแปลงหนังทิ้งไว้

นี่คือ ชีวิตประจำวันของ E6300 ครับ มันเป็นเครื่องที่ซื้อมาด้วยเงิน เกือบ 50,000 บาท ในสมัยนั้น ตอนนี้ ผมก็ว่ามันใช้งานมาคุ้มค่าเงินที่มันจ่ายไปล้วครับ และได้เวลาถอย E8400 มาดำเนินชีวิตแทน E6300 ครับ

OverclockZone Member playplay's Avatar

*-* จะบอกว่า นู๋ ยังใช้ สมพร2200+ Socket A อยู่เลยครับ เล่นเกมออนไล ดูหนังฟังเพลง โหลดบิท Dota เปิดคอมแบบไม่ปิดปีกว่าๆแล้ว(ยกเว้นไฟดับ รีเครื่องเป้นบางที) สบายๆอะ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ถ้าบ้านมีมรดกหมื่นล้าน ตามทันนั่นอีกเรื่อง

OverclockZone Member tanaphol111's Avatar
    หันมาดูสิ ผมอยู่ข้างๆคุณ

Cpu ยิ่งเร็วเท่าไหร่ ใจเราก็ยิ่งร้อนเท่านั้น หุหุ

ปล. นั่งเล่น Cpu ช้า ฝึกความอดทนงับ

pookhem's Avatar
    จ-ส สุรวงศ, บางรัก, สี่พระยา

ทุกวันนี้ผมยังใช้ 486 อาทิตย์ละครั้งอยู่เลย

OverclockZone Member asphere's Avatar

ผมใช้จนกว่ามันจะเริ่มทำงานที่เราทำไม่ได้อะครับ ไม่ได้ก็เปลี่ยน [ไม่ใช่เล่นเกมนะ]

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

Quote Originally Posted by tanaphol111 View Post
    Cpu ยิ่งเร็วเท่าไหร่ ใจเราก็ยิ่งร้อนเท่านั้น หุหุ

ปล. นั่งเล่น Cpu ช้า ฝึกความอดทนงับ
    ถ้ามีสองเครื่องก็ดีครับ
    เครื่องหนึ่งเต่า
    เครื่องหนึ่งเร็ว
    พอเล่น ค.เต่า เเล้วมาเล่นเครื่องเร็ว
    โอโหคอมเร็วเร็วจริงๆ
    อิอิ หลอกตัวเองป่าวไม่รู้นะ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

ดีครับ เป็นความคิดที่น่าชื่นชม

OverclockZone Member star2exodus's Avatar

มี 2 เครื่องรุ่นเดียวกัน ดีอย่าง เวลาอะไรเสีย เทสเองรู้หมด

ส่วนคอมกว่าจะเปลี่ยน ก็ต่อเมื่อรู้สึกว่าตัวใหม่ที่ออกมามันคุ้มค่าต่อการใช้อย่างมาก

รอดูอย่างใจเย็นเพราะมัน ออกบ่อยเหลือเกิน - -"

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เคยมีคนคิดเหมือนคุณแหละครับ

มีคนที่ได้ใช้ AMD Barton XP แล้วบ่นว่าร้อน แต่ทุกวันนี้ก็ยังฌโหลดบิตติดต่อกันได้อย่างไม่มีปัญหาอะไร

เหมือนคุณแหละครับตอนนี้ใช้ Pentium D แรกๆ ก็เฉยๆ พอมาเจอรุ่นใหม่ที่เย็นกว่า แรงกว่า คุณก็รู้สึกแย่กับเครื่องของคุณเอง ทั้งๆที่ถึงจะร้อนแต่ก็ไม่ได้มีปัญหาจุกจิกอะไร แถมถ้าคุณใช้เครื่องแค่เล่นเน็ทดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ไม่ได้ตัดต่ออะไรหนักมากๆ แล้วไปเล่น C2D รุ่นใหม่ๆ คุณจะร้องไห้เสียดายตังค์ปล่าวๆ เพราะ จะเห็นได้เลยครับว่า มันไม่ได้เร็วต่างกันเลย

เหมือนผมแหละครับ คนในบอร์ดย้ายค่ายกันไปไหนต่อไหน หรือสอยรุ่น 5000+ 6000+ หรือ 4 หัวกันไปเท่าไหร่

ไอ่ผมมันคนไม่มีตังค์ ก็เล่น X2 3600+ กันต่อไป แล้วเป็นไงล่ะครับ มันก็ยังใช้ได้แบบไม่มีปัญหาอะไร ทำได้ทุกงาน

ขอโม้หน่อยละกันนะครับ ว่า เครื่องผมตามลายเซนต์ของผมน่ะ เคลียร์ Crysis มาแล้ว เล่นแบบที่ผมไม่เสียอารมณ์ด้วยครับ ซื้อมาได้ประมาณปีนึงแล้ว

รู้มั๊ยครับว่าก่อนที่ผมจะได้เครื่องนี้มาน่ะ ผมใช้อะไรมาก่อน

Celeron 850 MHz
    SD RAM 512 MB
    GF FX 5200 นะครับ ใช้มา 6 ปีถึงเปลี่ยน

ฉะนั้นประเด็นที่ว่า CPU ใช้นานแค่ไหนถึงเปลี่ยน สำหรับผมแล้ว ผมขอตอบว่า จนกว่ามันจะใช้ไม่ได้ ครับ

OverclockZone Member เชเช้'s Avatar

มีตัง จบ

OverclockZone Member vader007's Avatar

ตอนนี้ยังใช้ P4 2.0 อยู่เลยครับ ว่าจะเปลื่ยนการ์ดจอ อยู่ครับ CPU ยังดีอยู่ก็ไม่อยากจะเปลี่ยนหรอกครับ
    ตราบใดที่ CPU กับ board เจ้ง ค่อยว่ากันครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks