Announcement

Collapse
No announcement yet.

Check Disk มีปัญหาคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Check Disk มีปัญหาคับ

ตามรูปเลยคับ

ทำไมมันถึงฟ้องว่า ไม่สามารถทำการเช็คได้ล่ะคับ

windows มีปัญหา หรือว่า ตัว HDD มีปัญหาคับ

ผู้รู้ช่วยเหลือทีคับ

ขอบคุณคับ
    Attached Files

ในข้อ 3 ท่านได้เลือกตัวเลือก 2 ข้อนั้นรึเปล่าครับ

Comment

ยังไม่ได้เลือกคับ

Comment

ลองเลือกทั้ง 2 ข้อเลยครับ

Comment

ผมลองเลือกแล้ว มันแจ้งขึ้นเกี่ยวกับ Disk พอกด OK ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

Comment

ถ้าให้เดานะครับ
            1. คุณทำการเช็คดิส หรือคลีน กับไดรฟอื่นอยู่หรือป่าว ถ้าใช่ มันต้องทำทีละไดรฟเท่านั้นครับ
            2. เกี่ยวกับโปรแกรมไหม ลองปิดโปรแกรม ต่างๆ ทั้งหมดดูครับ แล้วทำการเช็คดิส
            3. ลองทำในเซฟโหมดดูครับ

ผมเคยเจอบ้างแต่ลืมไปแล้วแก้ไง ใน 3 ข้อนี่นะครับ ลองดู

Comment

Originally posted by mrphie View Post
              ผมลองเลือกแล้ว มันแจ้งขึ้นเกี่ยวกับ Disk พอกด OK ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
              ถ้าเลือกไป 2 ข้อแล้วมันจะทำตอนรีสตาร์ทครับ มีข้อความขึ้นมาก็กด OK ไป แล้วรีสตาร์ทปุ๊บมันจะเช็คก่อนโหลดวินโดวส์เลย นานพอสมควร

Comment

อ้อ คับ

ผมก็ งง อยู่ดีๆ พอรีสตาร์ท แล้ว checkdisk เฉยเลย

อืมเข้าใจหล่ะ

พอดีผมจะ ลง vista ก็เลยจะแบ่ง partition แต่มันดันแบ่งไม่ได้ มันฟ้องว่า many error ผมเลยสงสัยว่า HDD มี error รึป่าว ทั้งๆ ที่เพิ่งซื้อมาแค่ 2 เดือนเอง

ผมเลย จะลอง checkdisk มันก็เลยฟ้องว่า check ไม่ได้ ตามหัวข้อกะทู้น่ะคับ

เด๋วคงต้องลองกลับไป แบ่งใหม่ อ้อลืมไป ผมใช้ partition magic 8 (ตอนนี้ไม่รู้ไปถึงเวอร์ชั่นไหนแล้ว)

ขอบคุณทุกความเห็นคับ

Comment

Working...
                X