Announcement

Collapse
No announcement yet.

Format Drive C: ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Format Drive C: ไม่ได้ครับ

คือตอนแรกผมลง วินโดว ที่ C:

ผมเลยลงวินโดวใหม่ที่ D:

แต่ทำไมมันฟอแมต C: ไม่ได้อ่ะครับ

ใช้ คลิกขวา format มันก็ขึ้น format จนเสร็จ แต่ข้อมูลก็ยังอยู่

ใช้ dos พิม format c: ข้อมูลก็ยังอยู่

ผมจะทำยังไงถึงจะ format ได้ครับ

ระวังหน่อยนะครับ ถ้าลงวินโดว์ใหม่ที่ Drive D: แล้วลบ Drive C: อาจจะทำให้เครื่องบูทไม่ได้ เพราะว่าคำสั่งบูทตัวแรกที่จะเข้าระบบวินโดว์ มันจะอยู่ที่ Drive C:

ทางที่ดี ติดตั้งไว้ที่ Drive C: ดีที่สุดครับ แล้วเอา Drive D: ไปทำอย่างอื่น

ปล. พูดถึงส่วนใหญ่นะครับ มันจะเป็นแบบนี้ ส่วนถ้าแก้ไขแล้วก็อีกเรื่องนึง

Comment

Originally posted by Drunk View Post
      ระวังหน่อยนะครับ ถ้าลงวินโดว์ใหม่ที่ Drive D: แล้วลบ Drive C: อาจจะทำให้เครื่องบูทไม่ได้ เพราะว่าคำสั่งบูทตัวแรกที่จะเข้าระบบวินโดว์ มันจะอยู่ที่ Drive C:
      นั่นแหละครับสาเหตุที่ Format ไม่ได้

Comment

ลองลบพาร์ดิชั่นทิ้งแล้วสร้างใหม่ดูครับ

ปล.ผิดพลาดขออภัย

Comment

Originally posted by hang_on View Post
          ลองลบพาร์ดิชั่นทิ้งแล้วสร้างใหม่ดูครับ

ปล.ผิดพลาดขออภัย
          งั้นwinไดร์d:ก็ใช้งานไม่ได้ดิ ไดร์d:ก็ต้องลงใหม่อีกดิ หรือมีวิธีที่ไม่ต้องลงwinไดร์d:ใหม่ครับ

Comment

โกสไดร์ D เก็บไว้ที่อื่นก่อน(ไดร์ E) แล้วลบทั้งสองไดร์เลย เสร็จแล้ว ก็เอาไดร์ D ที่โกสไว้มาทับลงที่ไดร์ C หรือจะลองโกสไดร์ D มาทับไดร์ C เลยก็ได้ (แต่ไม่รับรองผลเพราะยังไม่เคยทำ เคยทำแต่วิธีแรกอ่ะ) ไดร์ D ก็ไม่ต้องลงใหม่ แล้วก็เปลี่ยนเป็นไดร์ C แล้ว ส่วนไดร์ D เดิมก็จะ Fromat ทิ้งหรือจะเก็บไว้ก็ค่อยว่ากันอีกที

Comment

อิอิ...ดันครับ ....

Comment

Originally posted by Drunk View Post

ทางที่ดี ติดตั้งไว้ที่ Drive C: ดีที่สุดครับ แล้วเอา Drive D: ไปทำอย่างอื่น

ปล. พูดถึงส่วนใหญ่นะครับ มันจะเป็นแบบนี้ ส่วนถ้าแก้ไขแล้วก็อีกเรื่องนึง
                ไฟล์ที่ว่าก็ Boot.ini ไงครับ อยู่ที่ Drive c:\boot.ini

ดูตามรูป ขั้นตอนที่ 2 ให้ปรับเวลาเป็น 0 ทั้ง 2 อัน ขั้นตอนที่ 3 ลบ บรรทัดล่างออก ในกรณีที่ลงวินโดวส์ทับกันแล้วมันจะให้เลือกตอนบูตว่าจะเข้าอันไหนอันที่ลงล่าสุดจะอยู่บนอันที่ลงก่อนจะอยู่ล่าง
                ได้ผลยังไงมาบอกด้วยครับ อย่าลืม รีสตาร์ทรอบนึงก่อนนะ

Comment

อ่าครับ ...

เด่วจะลอง หลายๆวิธีดู

เอาไว้ศึกษาด้วย

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ดันๆ

Comment

Working...
                  X