overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: contrast ratio มากหรือน้อยดี

OverclockZone Member qbert's Avatar

Default contrast ratio มากหรือน้อยดี

กำลังจะซื้อจอ LCD เอาไว้เล่นเกมส์ อยากได้19" wide screen เค้าบอกว่าเลือกที่มีค่า response time ต่ำๆ(2ms) แต่ผมงงกับค่า contrast ratioอ่ะคับ ไม่รู้ว่าควรเลือกที่มันต่ำๆเข้าไว้หรือว่าสูงๆ(มันคือค่าความต่างระหว่างสีขาวกับดำใช่มั้ยคับ) แล้วพอมีตัวไหนที่น่าสนใจบ้างคับ ขอบคุณคับ

ป.ล.ส่วนใหญ่19"จะไม่มีport HDMI ใช่มั้ยคับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

สูงไปแสบตาครับ เหมือนเล่นอยู่กลางแดด

ถ้าน้อยไปก็ไม่ชัด ต้องไปดูด้วยตาว่าชอบประมาณไหน

OverclockZone Member qbert's Avatar

อื่ม..สรุปเอาความรู้สึกว่านะคับ เพราะเดี๋ยวนี้เห็นมีตั้งแต่1000:1~10000:1 เลือกยากเป็นอย่างยิ่ง แล้วยี่ห้อไหนดีคับ ก่ะว่าจะซื้อ samsung เพราะมันสวยดี

OverclockZone Member นายฮ้อยทมิฬ's Avatar

มีเยอะไว้ก็ดีครับ เราปรับอีกทีหลังได้ ส่วนมากที่มีขายในปัจจุบันก็โอเคทั้งนั้นเลย อยากให้ไปดูเองที่ร้านครับว่าชอบสีแนวไหน จะตรงใจเรามากกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับซัมซุง ผมว่าสีมันสดมากไปหน่อย ผมเคยชอบสีของเบนคิว แต่ตอนซื้อหาของไม่ได้เลยเอาเอเซอร์มา ก็โอเคสีไม่สดมากเหมือนซัมซุง อีก2 ยี่ห้อที่อยากแนะนำคือ แอลจี กะ วิวโซนิคนะครับ ลองไปดูที่ร้าน เล่นเกมส์ 5 ms ก็เอาอยู่นะ แต่ถ้ามีตังเล่น 2 ms ไปเลยก็ดี ลองดูครับ

OverclockZone Member Relaxza's Avatar

เค้าว่ากันว่า ยิ่งสูงยิ่งดีครับ แต่ของผมแค่ 2000:1 ก็รู้สึกว่าตาจะรับไม่ไหวแระ ต้องปรับลงเอา ^ ^

OverclockZone Member

Contrast Ratio นี่ยิ่งต่างกันมากก็ยิงดีครับ
    ส่วนไอ้เรื่องแสบตานี่ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวกันนะครับ ยกเว้นแต่ว่าจอมันจะเพิ่มความสว่างสูงสุดให้มากขึ้นเพื่อเพิ่มค่า contrast (ซึ่งน้อยรายที่จะทำแบบนั้น)
    เพราะปกติจอ LCD จะมีค่าความสว่างสูงสุดชัดเจนอยู่แล้ว ซึ่งจะใช้หน่วยเป็น cd/ตารางเมตร**
    ที่ซื้อจอ LCD ซึ่งมีค่า contrast สูงๆมาแล้วรู้สึกว่ามันสว่างขึ้นก็อาจจะเป็นเพราะสีดำมันดำขึ้นครับ ทำให้สีขาวดูเด่นออกมาก็ได้ครับ

การที่ค่า contrast มีความสำคัญกับจอ LCD มากก็เป็นเพราะ จอ LCD สร้างสีจากการพาราไรซ์แสงผ่าน Filter สี
    นั่นหมายความว่า สีดำที่เราเห็นนั้นก็มาจากสีขาว(กำเนิดจาก LED หรือ นีออนตรงด้านหลัง)ซึ่งถูกลดทอนความสว่างลงให้เหลือความสว่างที่น้อยที่สุดเท่าที่จะมากได้
    ทว่า เทคโนโลยี ในสมัยก่อนนั้นยังพาราไรซ์แสงได้ไม่ดีพอ เราจึงยังคงเห็นสีดำเรืองแสงอยู่
    นั่นจึงเป็นที่มาของการที่จอมันมืดไม่จริง(คุณสามารถทดสอบได้ด้วยการลองปิดไฟขณะดูจอคอมที่แสดงผลสีดำ)

ปกติแล้ว ค่า contrast จะทำให้สีดำมันดำขึ้นมากกว่าที่สีขาวจะสว่างขึ้น
    เพราะอะไรนะหรือครับ? สาเหตุก็เพราะการลดสีดำมันทำให้ได้ค่า contrast ง่ายกว่านะสิครับ
    ยกตัวอย่างง่ายๆ สมมุติจอรุ่น X มีค่าความสว่างสูงสุดที่ 100 มีค่าความสว่างต่ำที่สุด 10 ตีคร่าวๆว่าเป็น 10:1
    ถ้าบริษัทต้องการจะผลิตจอ LCD รุ่นใหม่ที่ต้องการค่า contrast ให้เป็น 20:1 บริษัท A มีทางเลือกสองทาง
    ทางแรกคือเพิ่มค่าความสว่างสูงสุดเป็น 200 กับอีกทางเลือกหนึ่งคือ พัฒนาให้ค่าความสว่างต่ำสุดเหลือ 5
    ท่านคิดว่าบริษัทจะเลือกทางไหน? แน่นอนครับ ต้องเลือกทางที่สองอยู่แล้ว
    ถ้าตีว่าค่าความสว่าง 100 เป็นค่าที่เหมาะสมกับสายตาของคน ค่าความสว่าง 200 ย่อมไม่มีคนอยากใช้แน่
    ยกเว้นก็แต่คนที่จะเอาไปใช้กลางแดดน่ะนะ....
    ที่สำคัญที่ความสว่างขนาดนี้ มันจะกินไฟแบบสุดๆ เลยทีเดียวในการที่จะเพิ่มวัตต์ให้ค่าความสว่างมันเพิ่มขึ้นได้หนึ่งเท่าตัว
    แถมยังจะทำให้ LED ซึ่งเป็นต้นกำเนิดแสงมีอายุสั้นลงอย่างรวดเร็วอีกต่างหาก และผู้ใช้ก็ไม่ได้พึงพอใจกับสีดำที่ไม่ได้ดำลงอีกด้วย
    ในขณะที่การคงค่าความสว่างสูงสุดแต่เพิ่มประสิทธิภาพของการลดทอนความสว่างน่าจะเป็นทางเลือกที่ชาญฉลาดกว่า
    ด้วยเหตุนี้ จอ LCD จึงเน้นทิศทางไปที่การปรับปรุงเทคโนโลยีคุณภาพของการพาราไรซ์ ส่งผลให้สีดำ และองศาในการมองมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ฉะนั้นผมแนะนำจอที่มี contrast สูงๆ(ต่างกันมาก)นั่นแหละครับที่เหมาะสม(อย่าลืมถามค่าความสว่างสูงสุดมาเปรียบเทียบกับจอรุ่นอื่นๆด้วยล่ะครับ อย่างจอของ Notebook BenQ นี่ค่าความสว่างก็ค่อนข้างที่จะสูงกว่าจอของ Notebook รุ่นอื่นๆ)
    อย่างไรก็ดี อีกไม่ช้า LCD ก็จะตกยุคแล้วล่ะครับ ตอนนี้ จอ LED กำลังมาแรงใน notebook รุ่นใหม่ที่มีขนาดบาง
    ในที่สุดจอรุ่นใหม่ๆ ก็จะมีแต่ LED แล้วก็พัฒนาไปสู่จอยุค OLED ที่โค้งงอ เอามันมาม้วนเล่นได้แล้วล่ะครับ...+_+
    Last edited by Ming150; 25 Jun 2008 at 17:49:08. Reason: แก้หน่วย

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

แน่นปึกเลย

ตะกี้ไปผ่านๆIT cityมา อยากได้22"เหมือนกัน(แต่ปัจจัยไม่ถึง) เห็นLGอยู่รุ่นหนึ่ง ราคาหกพันกว่าๆ Contrast Ratio 10000:1 response time 2ms น่าสนอยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by qbert View Post
    ตะกี้ไปผ่านๆIT cityมา อยากได้22"เหมือนกัน(แต่ปัจจัยไม่ถึง) เห็นLGอยู่รุ่นหนึ่ง ราคาหกพันกว่าๆ Contrast Ratio 10000:1 response time 2ms น่าสนอยู่เหมือนกัน
    รุ่นไหนครับ ราคาน่าลุ้นดีจัง

OverclockZone Member gel's Avatar

ลองที่ร้านเลยครับ เปิดดูเลยมันขึ้นอยู่กับเราจริงๆครับ มาตรฐานสำหรับมนุษย์หายากครับ ชอบไม่เหมือนกัลล

ตอนก่อนไปซื้อผมเล็ง ซัมซุง 19 นิ้ว สวยมากเลยระบบสัมผัสจะเอาอยู่แล้ว พอลองเปิดดูผมว่าสีมันสดเกิน และเม็ดพิกมันใหญ่ๆชอบกล เลยไม่ได้ซื้อซะงั้น กลับไปได่แอลจี 17 นิ้ว เม็ดละเอียดยิบ 5000 : 1 / 2ms มันแจ๋วแล้วสำหรับผมอ่ะครับ

สรุป กำตังไปดูเล้ยยย

OverclockZone Member RadicalDreamer's Avatar

สุดยอดจริงๆครับ เคยรู้มาบ้างแต่ไม่ลึกขนาดนี้เลย

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    รุ่นไหนครับ ราคาน่าลุ้นดีจัง
    LG 19" W1952TQ - PF 10000:1 2ms 6,790.- คับ

contrast ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ แต่ว่าการวัดของแต่ละยี่ห้อไม่ค่อยจะเป็นมาตราฐานเหมือนๆกันเท่าไหร่
    ที่ว่าแสบตานั่นเป็นเรื่องbrightnessครับ

เยี่ยมเลยครับท่าน Ming150

Basketboy's Avatar

เข้ามาอ่านความรู้

หุหุ

OverclockZone Member BankSang's Avatar

ผมชอบ SAMSUNG ครับสีสดใสดีครับ ส่วน Contrast เอาเยอะๆไว้ก็ดีครับ เพราะมันปรับลดได้ แต่ถ้าน้อยมันเพิ่มไม่ได้ -*- แต่ตอนนี้ที่เห็น ก็ 2000+ แล้วนี่มันก็เหลือๆแล้วครับ ส่วนเล่นเกมส์ Response 5 ms ก็เอาอยู่แล้วครับ

แล้วยี่ห้อไหนดีละคับ LGนี่มีปัญหามั้ยคับ คิดว่าจะเอาตัวนี้แหละ(LG 19" W1952TQ - PF)

ยิ่งมากยิ่งดี แต่ก็ไม่เคยเปิดสุดซักที

เคยอ่านเจอมาว่า ค่า Contrast นั้นไม่สามารถจะเปรียบเทียบได้นะครับ
    เพระา แต่ละบริษัท ไม่ได้ร่วมมือกันกำหนด "ค่ากลาง" หรือค่ามาตรฐานในการวัดค่า Contrast นะครับ
    นั่นหมายความว่า ถึงแม้เจ้านึงมีค่าคอนทราสสูง อีกเจ้าต่ำ ก็ไม่ได้หมายความว่า มันจะต่างกันมากนะครับ
    บอกแล้วว่าเขาไม่มีค่ากลาง ถ้าสนใจก็คงต้องไปเลือกดูก่อนเองดีกว่านะครับ

ขอเพิ่มเติมและแก้ไขข้อมูลเล็กน้อยนะครับ
    สำหรับหน่วยของ lumen เนี่ย เป็นหน่วยโดดๆเลย ซึ่งถูกแปลงมาจากหน่วย cd(candela)*sr(steradian)
    ซึ่งกระผมจำสับสนไปนิด เพราะหน่วยที่ บริษัทผลิตจอ LCD ส่วนใหญ่ใช้วัดนั้นไม่ใช่หน่วยนี้หากแต่เป็นหน่วย cd/ตารางเมตร
    โดยความสว่างของจอ LCD แบบที่ใช้กับ desktop ความสว่างจะอยู่ที่ราวๆ 300 cd/sq-m
    และ notebook จะอยู่ที่ราวๆ 200 cd/sq-m (ซึ่งน่าจะหมายถึงความสว่างสูงสุดที่จอจะทำได้)

สำหรับวิธีคิดค่า Ratio ของ contrast นั้นไม่มีอะไรยาก เป็นไปตามสูตรนี้เลย

(ค่าความสว่างสีขาวที่สูงที่สุด-ค่าความสว่างสีดำที่มืดที่สุด)/ค่าความสว่างสีดำที่ดำที่สุด

หมายเหตุ**เวลาเราเปรียบเทียบแบบ Ratio เราสามารถแปลงเครื่องหมาย / ไปเป็น : ได้
    ==ตัวอย่าง== หากเราอยากรู้ว่าสีดำของจอเราจะยังหลงเหลือความสว่างอยู่มากแค่ไหน ให้ลองคำนวณตามนี้
    จอ lcd Samsung 710N 17" มีค่าความสว่าง 300 cd/sq-m กับ contrast ratio 600:1
    ตั้งสมการ 600/1=(300-x)/x ให้xเป็นค่าความสว่างสีดำที่มืดที่สุด
    600x=300-x
    601x=300
    x=300/601
    x จึงมีค่าประมาณ 0.5 cd/sq-m
    ค่า 1cd นั้นถ้าจะให้เห็นภาพก็ประมาณปริมาณของแสงที่ถูกปล่อยออกมาในทิศทางหนึ่งของเทียนหนึ่งเล่ม
    ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าขนาดของเทียนที่เขาใช้เป็นมาตรฐานมันใหญ่แค่ไหน
    แต่ถ้าจะให้ผมเดา ผมเดาว่าคงประมาณเทียนวันเกิดล่ะมั้ง ขืนขนาดเท่าเทียนพรรษานี่...
    300 เทียนพรรษาในพื้นที่ 1x1เมตร.....ไม่อยากจินตนาการ....
    ทั้งนี้ค่าความสว่างสีดำจะแปรเปลี่ยนไปตามความสว่างของจอที่เราปรับ
    หากเราปรับให้ความสว่างของจอเราลดลงค่าความสว่างสีดำก็จะยิ่งลดไปตามไปด้วย

อย่างไรก็ดี หน่วยนี้ถือเป็นมาตรฐานสากล และไม่สามารถวัดได้ด้วยตาของคนแน่นอน (การเอาตาคนวัดก็คงเหมือนกับเอาความรู้สึกวัดอุณหภูมิของร่างกาย)
    สรุปคือต้องใช้เครื่องวัด ฉะนั้นแล้วแม้การวัด contrast อาจจะกระทำในสภาวะที่จอของตัวเองได้เปรียบแบบสุดๆ
    เช่นอาจจะปรับความสว่างในระดับที่จอตนเองจะทำ contrast ได้สูงสุด
    ทว่า ค่าที่ได้ออกมานั้นมีหน่วยเป็นมาตรฐานจึงเป็นไปไม่ได้ที่จะเพี้ยนไปถึงขั้นที่ว่า***งกันเป็นเท่าตัวแล้วจะใกล้เคียงกันได้
    ผมว่ากรณีที่อาจเป็นไปได้คงมีแค่ค่า contrast ที่ต่างกันไม่เกิน 10% เช่น 550:1 กับ 500:1
    แต่อย่างกรณีของ 5000:1 หรือ 10000:1 นี่ย่อมต้องต่างกันมากอย่างแน่นอน(ยกเว้นก็แต่บริษัทเขาจะหลอกลวงผู้ซื้อ)

สำหรับผม ผมคิดว่าแค่ contrast ตั้งแต่ 2000:1 ถ้าคุณใช้จอในห้องสว่างๆ ก็แทบจะไม่เห็นว่าสีดำมันเรืองแสงแล้ว
    ยิ่งกว่านั้น contrast เป็นเพียงแค่หนึ่งในหลายๆปัจจัยสำหรับการเลือกจอ และมันไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญที่สุดด้วย
    ดังนั้นการที่ contrast สูงๆก็ไม่ได้หมายความว่าจอจะดีเสมอไป
    ขอให้ใช้วิจารณญาณของท่านตัดสินใจพิจารณามันร่วมไปกับปัจจัยอื่นๆ
    เลือกตัวที่มองแล้วมองอีกดูแล้วดูอีกว่าถูกใจท่านจริงๆถึงค่อยซื้อจะดีที่สุดครับ +_+....
    Last edited by Ming150; 25 Jun 2008 at 17:45:45.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks