overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: วันนี้ฟ้าเปิด เลยลองถ่ายเล่นๆดูคับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default วันนี้ฟ้าเปิด เลยลองถ่ายเล่นๆดูคับ

วันนี้ท้องฟ้าเปิด เมฆสวยด้วย แต่เวลาแทบจะไม่มีเล้ยนี่ซิ
    แล้วก็อยากลอง Option ใหม่กล้องซะหน่อยใน Picture Style เลยลองถ่ายเล่นๆดู ^^"

ช่วงแรกถ่ายเวลาประมาณบ่าย 3 แดดแรงกำลังดีเลย
    เีิริ่มจากตั้งค่ากล้อง Standard, Studio Portrait, Clear, Twilight คับ
    ลองดูความต่างของภาพกันเลย

Ps. ภาพนี้แค่ resize เฉยๆนะคับ ไม่ได้ตกแต่งใดๆเลย และไม่ได้ใช้ Filter นะคับ ใช้แต่โหมด Picture Style ในกล้องแค่นั้นเอง
    Last edited by Fon589; 2 Nov 2008 at 14:11:45.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เอฟแคบอีกหน่อยดิจ๊ะ...สปีตไม่ต้องเยอะก็ได้ คิคิคิค

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ถ่ายเพื่อลองดูความต่างอ่ะคับ จริงๆมีอีกหลายอันแหนะ แต่ยังไม่ได้ลอง
    Last edited by Fon589; 2 Nov 2008 at 14:11:45.

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    เอฟแคบอีกหน่อยดิจ๊ะ...สปีตไม่ต้องเยอะก็ได้ คิคิคิค
    ฝนลืมเทคนิคที่พี่บอกไว้ง่ะึคับ T^T จำได้ว่า Fแคบๆ ซัก 14-18 ไรเงี้ย แล้วความไวชัตเตอร์เท่าไร จำไม่ได้ - -"

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

กำที่สอนวันนั้นลืมหมดแว้วเหรอ มันน่าจับติวตัวต่อตัวไหมเนี่ย แฮ่ ๆๆ

ไปดูงานตัวอย่าง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=225453

ในกระทู้พี่โน่น

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    กำที่สอนวันนั้นลืมหมดแว้วเหรอ มันน่าจับติวตัวต่อตัวไหมเนี่ย แฮ่ ๆๆ

ไปดูงานตัวอย่าง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=225453

ในกระทู้พี่โน่น
    ข้าน้อย ผิดไปแว้ววว อาจารย์โปรดสอนใหม่ที

เอารูปมาลงต่อคับ ถ่าย Standard เทียบกับ Twilight ต่างกันเลยแฮะ สวยดี ชอบๆ

OverclockZone Member OT's Avatar

อย่างน้อยควรจะ F8-F11 ขึ้นไปครับ จะได้ชัดทั้งภาพครับ
    อันนี้ก็สวยแล้วครับ Clear กับ Twilight นี่แจ่มจริงครับ

และกลับมาจากเลิกเรียนเย็นวันนี้ ฝนไม่ตก อากาศดีด้วย แถมเมฆสวยมาก พระอาทิตย์กำลังตก เลยขอเจ้าของหอ ขึ้นไปถ่ายด่านฟ้า คับ
    แต่ถ่ายไม่ค่อยได้เรื่องเลย ถ่ายย้อนแสงไม่เป็น รอบๆเลยดูมืดไปหมดเลย - -" + แข่งกับเวลาถ่ายพระอาทิตย์ตก แสงเริ่มไมค่อย่มี และรูปเลยไม่ค่อยสวยเท่าไรง่ะ

ใครมีเทคนิคถ่ายย้อนแสง ช่้วยแนะทีนะคับ

หรือว่าถ่ายย้อนแสง ปกติจะเก็บบรรยากาศ ท้องฟ้า กับแสงอาทิตย์หว่า !? รอบข้าง ต่างๆจึงมืด
    ลองไล่ ISO 100 200 400 มากไปก็ไม่สวย ยังไงไม่่รู้ -*- (หรือคิดไปเอง)

Ps. แถวหอมี BB Gun ด้วย อิอิ แต่ยังไม่เคยได้เล่นเลยอะ เล่นไม่เป็น - -"

ล๊อตสุดท้ายและคับ ไล่ Picture Style อีกครั้ง
    ถ่ายคร้งนี้เหมือนลอง ความต่างภาพมากกว่าแฮะ ยังต้องฝึกอีกเยอะ -*- ขอคำแนะนำด้่วยนะค๊าบบ

Standard > Studio Portrait > Clear > Twilight
    Last edited by Fon589; 2 Nov 2008 at 14:11:21.

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    และกลับมาจากเลิกเรียนเย็นวันนี้ ฝนไม่ตก อากาศดีด้วย แถมเมฆสวยมาก พระอาทิตย์กำลังตก เลยขอเจ้าของหอ ขึ้นไปถ่ายด่านฟ้า คับ
    แต่ถ่ายไม่ค่อยได้เรื่องเลย ถ่ายย้อนแสงไม่เป็น รอบๆเลยดูมืดไปหมดเลย - -" + แข่งกับเวลาถ่ายพระอาทิตย์ตก แสงเริ่มไมค่อย่มี และรูปเลยไม่ค่อยสวยเท่าไรง่ะ

ใครมีเทคนิคถ่ายย้อนแสง ช่้วยแนะทีนะคับ

เรื่องถ่ายย้อนแสง วัตถุหรือวิวด้านหน้ามันต้องมืดอยู่แล้วครับ
    เพราะ Dynamic Range ของกล้องไม่สามารถครอบคลุมได้ทั้งหมด
    ถ้าอยากให้วิวสว่าง ฉากด้านหลังก็จะเสีย Detail ไปเพราะจะสว่างเกินครับ
    ทางแก้อาจจะต้องทำ HDR ครับ ถ่ายคร่อมมาสองรูปแล้วก็ process ต่อ

OverclockZone Member one's Avatar

แจ่มครับ ขออนุยาทเอาภาพมาลองทำ HDR ครับแจ่มมากเลย แต่ภาพมันเบลอไปหน่อยเพราะถ่ายคนละจังหวะกัน
    ถ้าจะให้สมบูรณ์ ผมว่า HDR ช่วยใด้ "แต่.....ขอถามผูู้รู้หน่อยครับ โปรแกรม Dynamic Photo HDR เวลาเซฟภาพทำยังไง
    ไม่ให้มีตัวหนังสือใต้ภาพ"

Last edited by one; 24 Jun 2008 at 13:20:45.

ทำภาพ HDR ไม่เป็นแฮะ
    และก็ไม่รู้ว่าใช้โปรแกรมอารายแต่ง ถ้าเป็น PS คงไม่ถนัดแน่นอน

แต่รูปแต่งออกมาแล้ว สวยดีคับ สีดูสดเวอร์ๆดี

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

กำลังคิดเลยว่า ได้สีหญ้าแบบ ทไวทไลท แล้วเอาฟ้าแบบเคลีย จะสวยน่าดู ท่าน ONE จัดมาให้แล้ว

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

พื้นดินกะท้องฟ้า แบ่งครึ่งๆ ทุกรูปเลยอ่ะ

เส้นขอบฟ้าเอียงๆ หลายรูปเลยอ่ะครับ

เรื่องสีสรรแต่ทีหลังได้ แต่มุมมองแต่งลำบากอ่ะครับ

ผมเป็นคนสายตาเอียงนิ๊ดๆด้วยมั๊ง ตาขวาอ่ะคับ - -"

OverclockZone Member bandhaya's Avatar

Default เอาด้วย

เหอะ.ย่อยลงไม่แต่ง
    รูป รูป

Quote Originally Posted by bandhaya View Post
    เหอะ.ย่อยลงไม่แต่ง
    ซีลูเอท สวยจ้า เงานตัดต้นไม่ได้เนี๊ยบ แสงกำลังงาม

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by Ordinary_Man View Post
    พื้นดินกะท้องฟ้า แบ่งครึ่งๆ ทุกรูปเลยอ่ะ

เส้นขอบฟ้าเอียงๆ หลายรูปเลยอ่ะครับ

เรื่องสีสรรแต่ทีหลังได้ แต่มุมมองแต่งลำบากอ่ะครับ
    ผมก็เห็นตามนี้ครับ

คือว่า ไม่ควรจะครึ่งต่อครึ่งครับ เพราะคนดูจะไม่รู้ว่า ท่านต้องการจะสื่ออะไร

ยิ่งถ่ายทะเล แล้วเรื่องขอบฟ้า ยิ่งต้องให้ความสำคัญนะครับ

ปล. ผมมือใหม่ครับ เป็นความเห็นส่วนตัว และไม่ใช่คำแนะนำครับ

อ๋อ ป่าวคับ จริงๆผมไม่ได้สื่ออะไรเลยในรูป แฮะๆ - -"
    แบบว่าวันนั้น แดดแรงดี แล้วก็อยากลอง Picture Style ที่พึ่งลงมา เลยถ่ายเทียบความต่างแต่ละแบบอ่ะคับ เหอะๆๆ

Bookmarks

Bookmarks