Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง Windows XP ตัวที่ 2 แล้วเครื่องดับครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง Windows XP ตัวที่ 2 แล้วเครื่องดับครับ

ลง windows xp ตัวที่ 2 แล้วเครื่องดับน่ะครับ คือผมจำเป็นต้องลง windows xp 2 os (ตัวนึงเอามาทำงานด้านดนตรี อีกตัวใช้งานทั่วไป ไม่อยากให้กวนกัน) ในการลง windows xp ครั้งแรก สามารถลงและใช้งานได้ปกติ แต่พอจะลง windows xp ครั้งที่สอง พออยู่ในระหว่างการติดตั้ง (ประมาณที่หน้าที่ให้เลือก drive ที่จะทำการติดตั้ง) แล้วเครื่องจะดับไปเลยครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

spec amdx2 4800+
    asrock alive NF7G-FullHD R1.0
    ram 2GB/800 Kingston
    hdd Seatage 80GB Sata II
    dvd-rom ASUS
    psu Enermax 350W

แล้วอีกอย่างหนึ่งคือ ตอนที่ใช้แผ่น emergency boot cd แล้วเข้าไปจัดการ Harddisk ก็จะเกิดอาการเดียวกันครับ รบกวนช่วยด้วยครับ

ดันนิดนึง

Comment

ไม่รู้อะงับ แผ่นที่สองไม่ค่อยดีรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by ocz_man View Post
        ไม่รู้อะงับ แผ่นที่สองไม่ค่อยดีรึเปล่าครับ
        แผ่นเดียวกับที่ใช้ลงตอนแรกเลยอ่ะครับ (WinXP SP2 แบบไม่โมอะไรเลย)

Comment

ดันอีกนิดนึง

Comment

ใส่ไว้คนละไดร์รึป่าว หรือใส่ไดร์เดียวกัน ของผมก็ลง 2 ตัว XP64 ไดร์C กะ XP 2ไดร์D (ไม่แก้ไขfoder นะ)
            หรือลองเอาแผ่นที่มันคนละเวอร์ชั่นลงดูไหมคับเผื่อหาย
            บางทีตอนลง ไบออส มันรันเจอตัวซ่ำๆหรือ ไฟร์แบบเดียวกันมันเลย เอ๋อเล่อรึป่าว

Comment

Originally posted by คุณพ่อน้องตาร์ด View Post
              ใส่ไว้คนละไดร์รึป่าว หรือใส่ไดร์เดียวกัน ของผมก็ลง 2 ตัว XP64 ไดร์C กะ XP 2ไดร์D (ไม่แก้ไขfoder นะ)
              หรือลองเอาแผ่นที่มันคนละเวอร์ชั่นลงดูไหมคับเผื่อหาย
              บางทีตอนลง ไบออส มันรันเจอตัวซ่ำๆหรือ ไฟร์แบบเดียวกันมันเลย เอ๋อเล่อรึป่าว
              ลองแล้วก้อไม่หายครับ แล้วอาการล่าสุดคือ เวลาใ้ช้งานปกติ (เล่น web) บางทีก้อมีอาการดับครับ แสดงว่าไม่เกียวกับการลง windows xp อย่างเดียวแล้ว

งั้นขอสอบถามต่อเพิ่มเติมครับว่า มีสาเหตุใดบ้างที่จะทำให้เครื่องดับได้

Comment

Working...
              X