overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: คำถาม "จรรยาบรรณ" ของช่างกล้อง

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Default คำถาม "จรรยาบรรณ" ของช่างกล้อง

อยากรบกวนถามเกี่ยวกับ "จรรยาบรรณ" ของช่างกล้องหน่อยครับว่า มีอะไรบ้าง

โดยเฉพาะพี่ๆ ที่ยึดอาชีพนี้เป็นหลักครับ พอดีกำลังจะหัดถ่ายรูปเองบ้าง

แต่ก็อยากรู้ไว้ อันไหนควรทำ อันไหนไม่ควรทำ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ผมไม่ได้เป็นช่างภาพ และก็ไม่ได้ถ่ายภาพเก่งนะคับ

ผมใช้คติที่ว่า " มองทุกอย่างให้เป็นศิลป์ "

แล้วก็กดชัตเตอร์ ไปครับ ฮ่ะ ๆ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ของผมที่ยึดหลักคือ
    1.ถ้าเราทำงานให้ลูกค้า ตามใจไว้ก่อน ชอบก็ชอบไม่ชอบก็เอาใหม่ จากประสบการณ์ที่รับถ่ายงานรับปริญญาให้พวกน้อง ๆ มา อีกอย่างต้องตรงเวลาครับ ความตรงเวลาสำคัญมากสำหรับช่างภาพ อย่างานถ่ายรับปริญญา แสงที่ดีมันจะได้แค่ช่วงเช้าคือ 6-7 โมงเช้าถ้าวันฟ้าเปิดแสงจะดีมาก ๆ รับผิดชอบงาน งานดีลูกค้าก็เยอะ งานเสียก็เสียเครดิต มันมีผลเสียต่อการทำงานและหาลูกค้าครับ จึงต้องรักษาคุณภาพงานพอสมควร
    2.รักษาภาพพจน์ของแบบเพราะว่าภาพเปรียนเสมือนอาวุธใช้โจมตีกันได้ อย่างที่เราเห็น ๆกัน ภาพแอบถ่ายดาราแอบถ่ายไม่มุมทำให้ผูอื่นเสียหาย อย่าเด็ดขาด เท่ากับบทำร้ายงานตัวเองเลย บางครั้้งการถ่ายพริตตี้ ถ้าอยากได้รูปที่เป้นของเราเอง เราควรเดินไปขอเขาถ่ายครับ ซึ่งผมจะทำแบบนั้นประจำเพราะ เราจะได้จัดแบบได้ และเป็นภาพที่เราสร้างเอง และเราสามรถพูดคุยกะแบบก็ได้ ดังนั้นอย่าแปลกใจว่าทำไมผมรู้จักน้องคนนั้น คนนี้ไปทั่ว ก็เพราะงานผมเองนี่แหละ ทำให้ผมได้เจอพวกน้อง ๆ เขา
    3.พวกเอางานคนอื่นมาอ้างแล้วใช้ลายเซ็นตัวเองมีเยอะมาก อย่างอาจารย์ที่สอนผมถ่ายในเว็บกล้องแห่งนึง งานของเขาโดนมือดีตัดลายน้ำออกไปแล้วนำเอาไปทำโปสการ์ดขาย ถือว่าเป้นการผิดอย่างรุนแรง และผมก็ไม่คิดจะทำเพราะภาพถึงใครจะมองว่ามันห่วย ไม่ได้ความ มันก็คืองานของเรา อยากให้มองการถ่ายภาพเหมือนการวาดภาพมากกว่าครับ

ก็คงประมานี้ครับ เพราะ อ.ที่ผมไปออกทริปด้วยเขาก็สอนแนว ๆ นี้แล้วผมก็ยึกหลักมาตลอด เคารพแบบ เคารพกล้อง เคารพอาชีพของเรา เพราะมันคือสิ่งที่ทำให้ชีวิตของเราเดินไปครับ
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 24 Jun 2008 at 20:18:13.

OverclockZone Member L-D's Avatar

อืมมม หลักๆก็อย่างพี่เติ้งพูดไปแล้วครับ ขอเสริมหน่อยตรงเคารพในสิทธิของผู้อื่น สถานที่ รวมถึงตัวเอง หลังๆ มีเยอะ เจอทุกงานครับ ถ่ายภาพแบบว่าไม่เคารพ ไม่เห็นหัวกันเลย ตย.ก็อย่างที่พี่เติ้งเขียนไว้ข้างบนอีกเช่นกัน

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by L-D View Post
    อืมมม หลักๆก็อย่างพี่เติ้งพูดไปแล้วครับ ขอเสริมหน่อยตรงเคารพในสิทธิของผู้อื่น สถานที่ รวมถึงตัวเอง หลังๆ มีเยอะ เจอทุกงานครับ ถ่ายภาพแบบว่าไม่เคารพ ไม่เห็นหัวกันเลย ตย.ก็อย่างที่พี่เติ้งเขียนไว้ข้างบนอีกเช่นกัน
    จากประสบการณ์ที่ทำข่าวมาเจอกับตัวครับ เดกใหม่ ๆ ไฟแรงกล้องใหม่ (ของบริษัทนะแหละ) สิ่งที่เจอคือ
    1.เวลาถ่ายงาน เมื่อเสร็จแล้วควรเลี่ยงหรือให้ทางแก่ช่างภาพอื่นเสมอครับ อาชีพเดียวกันต้องพึ่งพากันครับ วงการนี้จริง ๆ ก็รู้จักกันหมดแหละครับเหมือนวงการอื่น ๆ
    2. เวลาถ่ายให้ดูก่อนด้วยว่าคนข้าง ๆ เขาถ่ายอยุ่หรือป่าว ผลที่ไม่ได้ดูคนสิ่งที่ตามมาคือ อย่างเรายิ่งแฟชในงานแล้วมีคนมาถ่ายแซงเราด้วยการใช้แฟชเหมือนกัน มันเป็นการเสียมารยาทอย่างแรง เพราะแฟชของคนนั้นจะไปรวมกะแฟชของคนที่ถ่ายด้วยทำให้ภาพที่ได้เสียทั้งคู่ แล้วก็มาโมโหกันเอง และอีกเรื่องคือ การเบ้าแฟชต้องดูด้วยว่าคนรอบข้างได้รับผลกระทบไหม ผมโดนมากับตัวครับ ถ่ายหน้างานอยู่ดี ๆ ไอ้น้องคนนี้ไม่รู้มาจากไหนยิงแฟชชชเข้าเต็มหน้าผมเลย ไม่มีการขอโทษอีก....โอยยย ผมไม่ทันสังเกต อยู่ดี ๆ ก็วูบ มองใครก็ขาวไปหมด ทำให้คนอื่นเขารู้สึกแย่ครับ ช่างภาพต้องพึ่งพากันครับ ช่วย ๆ กัน เพราะทุก ๆ คนก็อยากได้รูปที่ดีไปใช้งานทั้งนั้น

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ผม Beginner คับ อ่านๆๆ :P

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ขอบคุณมากครับ จะใส่ใจเสมอเลยท่าน

OverclockZone Member poypoy's Avatar

ผมมือสมัครเล่นครับๆๆมาขอคำชี้แนะครับๆๆ

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

เคารพกฎ กติกาของสถานที่ที่เราไปถ่ายเป็นหลักครับ อย่ารบกวน สร้างความรำคาญให้ผู้อื่นรอบข้างเป็นพอ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ของผมที่ยึดหลักคือ
    1.ถ้าเราทำงานให้ลูกค้า ตามใจไว้ก่อน ชอบก็ชอบไม่ชอบก็เอาใหม่ จากประสบการณ์ที่รับถ่ายงานรับปริญญาให้พวกน้อง ๆ มา อีกอย่างต้องตรงเวลาครับ ความตรงเวลาสำคัญมากสำหรับช่างภาพ อย่างานถ่ายรับปริญญา แสงที่ดีมันจะได้แค่ช่วงเช้าคือ 6-7 โมงเช้าถ้าวันฟ้าเปิดแสงจะดีมาก ๆ รับผิดชอบงาน งานดีลูกค้าก็เยอะ งานเสียก็เสียเครดิต มันมีผลเสียต่อการทำงานและหาลูกค้าครับ จึงต้องรักษาคุณภาพงานพอสมควร
    2.รักษาภาพพจน์ของแบบเพราะว่าภาพเปรียนเสมือนอาวุธใช้โจมตีกันได้ อย่างที่เราเห็น ๆกัน ภาพแอบถ่ายดาราแอบถ่ายไม่มุมทำให้ผูอื่นเสียหาย อย่าเด็ดขาด เท่ากับบทำร้ายงานตัวเองเลย บางครั้้งการถ่ายพริตตี้ ถ้าอยากได้รูปที่เป้นของเราเอง เราควรเดินไปขอเขาถ่ายครับ ซึ่งผมจะทำแบบนั้นประจำเพราะ เราจะได้จัดแบบได้ และเป็นภาพที่เราสร้างเอง และเราสามรถพูดคุยกะแบบก็ได้ ดังนั้นอย่าแปลกใจว่าทำไมผมรู้จักน้องคนนั้น คนนี้ไปทั่ว ก็เพราะงานผมเองนี่แหละ ทำให้ผมได้เจอพวกน้อง ๆ เขา
    3.พวกเอางานคนอื่นมาอ้างแล้วใช้ลายเซ็นตัวเองมีเยอะมาก อย่างอาจารย์ที่สอนผมถ่ายในเว็บกล้องแห่งนึง งานของเขาโดนมือดีตัดลายน้ำออกไปแล้วนำเอาไปทำโปสการ์ดขาย ถือว่าเป้นการผิดอย่างรุนแรง และผมก็ไม่คิดจะทำเพราะภาพถึงใครจะมองว่ามันห่วย ไม่ได้ความ มันก็คืองานของเรา อยากให้มองการถ่ายภาพเหมือนการวาดภาพมากกว่าครับ

ก็คงประมานี้ครับ เพราะ อ.ที่ผมไปออกทริปด้วยเขาก็สอนแนว ๆ นี้แล้วผมก็ยึกหลักมาตลอด เคารพแบบ เคารพกล้อง เคารพอาชีพของเรา เพราะมันคือสิ่งที่ทำให้ชีวิตของเราเดินไปครับ
    สุดๆครับพี่เติ้ง

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

สิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้จริงๆ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ถ่ายแล้วงานถ่ายไม่ทำให้ใครเดือดร้อน และ ถ่ายแล้วตัวเองมีความสุข ผมว่าแบบนี้แหละที่ผมรู้จักจากการถ่ายรูป

Bookmarks

Bookmarks