overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: Nvidia โกง 3Dmark Score ด้วย drivers 177.39?

OverclockZone Member papababa's Avatar

Talking Nvidia โกง 3Dmark Score ด้วย drivers 177.39?

http://www.theinquirer.net/gb/inquir...ats-3dmark-177

ศัพท์เฉพาะเยอะหลายครับ แต่เอาง่ายๆคือใช้เทคนิคบางอย่างโกงคะแนนครับ

แต่ว่าเหล่าแฟนบอย ค่ายเขียวอย่าเพิ่งเดือดครับ ในข่าวเขาก็ว่า ATI ก็เคยทำเหมือนกัน

OverclockZone Member APIs's Avatar

-*- แปลซะ อิอิ งั้มๆ ๆ ไดรเวอร์มันช่วยคับบบอิอิ

OverclockZone Member nests's Avatar

เพิ่งรู้นะครับเนี้ย

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

อิอิ เรียกอย่างเพราะๆก็คือ เค้า optimize มาให้โปรแกรมนี้ดีเป็นพิเศษครับ 5555..

OverclockZone Member papababa's Avatar

ปัญญาแปลไม่พอครับแปลออกก็ไม่เข้าใจ มันเป็นศัพท์ที่คงต้องคนสนใจด้านนี้และเชี่ยวพอดูถึงจะอ่านรู้เรื่องครับ

OverclockZone Member villianz's Avatar

เพราะตัวการ์ด มี physik chip คับเลยทำได้

tanapon000's Avatar

แปลม่ายล่ายใจดีช่วยแปลที

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by Farid1412 View Post
    อิอิ เรียกอย่างเพราะๆก็คือ เค้า optimize มาให้โปรแกรมนี้ดีเป็นพิเศษครับ 5555..
    ผมว่าให้มันไป optimize กับเกมน่าจะดีกว่าครับ แต้มเยอะเล่นเกมเน่ามันก็เท่านั้น

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

มันโกงๆได้อยู่แล้วครับโดยไม่ต้องไปโม driver แค่ปิดฟังก์ชั่นแสดงผลบางอย่างให้เร็วที่สุดก็ทำให้คะแนนเพิ่มได้แล้วครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

มันก็แค่ตัวเลข ^_^

OverclockZone Member kenjix55's Avatar

อืม เท่าที่อ่านดูคร่าวๆ บริษัท ที่ทำโปรแกรมตัวนี้ อยู๋ใน มือ ของ nvdia จริงเท็จประการใด ก็ว่ากันไป

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ใครช้าใครแรง วัดกันด้วยเฟรมเรท รู้ๆกันอยู่ครับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

คะเเนน มันโกงกันได้ครับ เเต่ใครเก่งจริงไม่จริงได้สัมผัสเดี๋ยวก็รู้
    (ตอนสอบในห้องเรียน ไอ้พวกที่ไม่มาเรียนมันโกงยังได้คะเเนนเยอะกว่าพวกที่มาเรียนอีก แต่ความรู้มันก็เท่านั้น)
    เกี่ยวกันป่าวนี่

OverclockZone Member

เรื่องจริงมันเป็นอย่างนี้ครับ
    หลังจาก ATI ปล่อยหมัดเด็ดเข้าเต็มปลายคาง Nvidia ยักษ์เขียวไม่อาจอยู่เฉยได้จึงได้ปล่อยเทคโนโลยีที่กั๊กเอาไว้ (ซื้อเขามาหลายเดือน) นั่นคือ Phsyx ทำให้ GPU ซีรี่ย์ 9 ขึ้นไปของ Nvidia รองรับการคำนวนทาง Physic ด้วยตัว GPU เอง(ผ่านทาง Software หรือ Driver นะเอง) ซึ่งทำให้คะแนน Benchmark ของ 3Dmark Vantage ซึ่งมีการเทสในส่วนนี้คะแนนเพิ่มขึ้น
    http://www.pcghx.com/aid,648541/Revi...ge_benchmarks/

อันนี้เป็นผลเทสแต่ไม่มีรายละเอียดการเทสเท่าไหร่ แต่ผลก็คือคะแนนรวมเพิ่มขึ้นน้อยมาก ๆ ๆ ที่เพิ่มคือคะแนน CPU Score เพราะมันกลายเป็นว่าแต่เดิมใช้ CPU คำนวน Physic แต่นี่ใช้ GPU คะแนนเลยสูงขึ้น

ลองไปดูคอมเม้นในบทความนะครับ โดนด่าแหลกขนาดแฟน ATI เองยังทนไม่ได้
    ตัวอย่าง
    Oh Please
    I am the biggest ATI fanboy on the east coast, nevertheless this article is bull. If Nvidia can offload the physx pipline off to the GPU and the user can see a dramatic gain in games without a loss of visual quality, I don't care how Futuremark has their legalese written about what is a valid score - there is significant and measureable improvement in physics calculations. In fact, someone who didn't have an Ageia card can now benefit in a way unheard of from all previous graphics drivers, as their card can do something that upon purchase, it was never intended to do!

I will upgrade to the latest 4000 series this winter and stay true to my ATI fanboy status, but I will give credit where credit is due - Nvidia pulled a rabbit out of their hat with this one.
    posted by : estarkey, 23 June 2008

แปลประโยคสีแดงให้ "เฮาก็แฟนพันธ์แท้ ATI นะแต่บทความนี้ง่าวมากมาย"
    เกรียนหัวทองเขียนบทความซะงั้น

ปล. จากบทความใน link 8800GTS รองรับฟังชั่นนี้ด้วย
    ปล.2 ตามข่าวแล้ว มันต้องใช้กราฟฟิคการ์ดอีกตัวมาต่อแล้วทำหน้าที่เหมือนเป็น Phsyx card แต่ที่ link มาให้ดูไม่มีรายละเอียดว่ามันทำยังไง แต่ที่เข้าใจคือ 280GTX+280GTX กับ 280GTX+8800GTS
    Last edited by Antfield; 25 Jun 2008 at 15:15:33.

OverclockZone Member littlefish's Avatar

-*-

ง.งู สองตัว..งง..

OverclockZone Member Hokly's Avatar

อันที่จริง นี่ไม่ใช่ครั้งเเรกนะครับที่ Nvidiaโกงคะแนนแบบนี้

เมื่อหลายปีก่อน ผมจำได้ว่าก็เคยทำมาเเล้วครับ เขาดัดแปลงdriverเพื่อให้รัน3D marksเเล้วได้คะแนนที่สูงขึ้น

ซึ่งตอนนั้น คนที่ออกมาแฉเองก็ไม่ใช่ใครครับ ATIเนี่ยแหละ

หลังจากนั้น Nvidiaก็ออกไดรเวอร์ตัวไหม่ที่ไม่โกงออกมา พบว่าคะแนนลดฮวบเลยครับ

เพราะตอนนั้น ATI มาเเรงมากเลยครับ Nvidiaสู้ไม่ได้ เลยต้องโกงกันแบบนี้

เฮ่อ แย่จังนะครับ ทำแบบนี้ เข้าข่ายหลอกลวงประชาชนนี่นา

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by Hokly View Post
    อันที่จริง นี่ไม่ใช่ครั้งเเรกนะครับที่ Nvidiaโกงคะแนนแบบนี้

เมื่อหลายปีก่อน ผมจำได้ว่าก็เคยทำมาเเล้วครับ เขาดัดแปลงdriverเพื่อให้รัน3D marksเเล้วได้คะแนนที่สูงขึ้น

ซึ่งตอนนั้น คนที่ออกมาแฉเองก็ไม่ใช่ใครครับ ATIเนี่ยแหละ

หลังจากนั้น Nvidiaก็ออกไดรเวอร์ตัวไหม่ที่ไม่โกงออกมา พบว่าคะแนนลดฮวบเลยครับ

เพราะตอนนั้น ATI มาเเรงมากเลยครับ Nvidiaสู้ไม่ได้ เลยต้องโกงกันแบบนี้

เฮ่อ แย่จังนะครับ ทำแบบนี้ เข้าข่ายหลอกลวงประชาชนนี่นา
    เฉพาะคนที่เชื่อเฉพาะคะแนนจาก Programs พวกนี้นะครับ อิๆๆ ^_^

OverclockZone Member Dekmap02's Avatar

Talking

177.39 เป็นไดเวอร์ทีออกมาช่วยกู้สถานะการของNvidiaคับ
    มันเป็นเหมือน สิ่งทีออกมา ยุติปัญหา ยุ่งยากคับ
    ถ้าม่ะมีมัน Nvidia ก้ออาจจะเจอเรือง เรืองนึง จากคนซือคับ
    มันม่ะใช่เรืองคะแนน เล็กๆนันหรอกคับมันเป็นเรืองเล็กน้อยมากคับ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

โกงคะแนน หรือแก้บัคให้เป็นปกติครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by Antfield View Post

ปล. จากบทความใน link 8800GTS รองรับฟังชั่นนี้ด้วย
    ปล.2 ตามข่าวแล้ว มันต้องใช้กราฟฟิคการ์ดอีกตัวมาต่อแล้วทำหน้าที่เหมือนเป็น Phsyx card แต่ที่ link มาให้ดูไม่มีรายละเอียดว่ามันทำยังไง แต่ที่เข้าใจคือ 280GTX+280GTX กับ 280GTX+8800GTS
    ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ต้องซื้อ 2 ตัวอยู่ดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks