Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nvidia โกง 3Dmark Score ด้วย drivers 177.39?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nvidia โกง 3Dmark Score ด้วย drivers 177.39?

http://www.theinquirer.net/gb/inquir...ats-3dmark-177

ศัพท์เฉพาะเยอะหลายครับ แต่เอาง่ายๆคือใช้เทคนิคบางอย่างโกงคะแนนครับ

แต่ว่าเหล่าแฟนบอย ค่ายเขียวอย่าเพิ่งเดือดครับ ในข่าวเขาก็ว่า ATI ก็เคยทำเหมือนกัน

-*- แปลซะ อิอิ งั้มๆ ๆ ไดรเวอร์มันช่วยคับบบอิอิ

Comment

เพิ่งรู้นะครับเนี้ย

Comment

อิอิ เรียกอย่างเพราะๆก็คือ เค้า optimize มาให้โปรแกรมนี้ดีเป็นพิเศษครับ 5555..

Comment

ปัญญาแปลไม่พอครับแปลออกก็ไม่เข้าใจ มันเป็นศัพท์ที่คงต้องคนสนใจด้านนี้และเชี่ยวพอดูถึงจะอ่านรู้เรื่องครับ

Comment

เพราะตัวการ์ด มี physik chip คับเลยทำได้

Comment

แปลม่ายล่ายใจดีช่วยแปลที

Comment

Originally posted by Farid1412 View Post
                อิอิ เรียกอย่างเพราะๆก็คือ เค้า optimize มาให้โปรแกรมนี้ดีเป็นพิเศษครับ 5555..
                ผมว่าให้มันไป optimize กับเกมน่าจะดีกว่าครับ แต้มเยอะเล่นเกมเน่ามันก็เท่านั้น

Comment

มันโกงๆได้อยู่แล้วครับโดยไม่ต้องไปโม driver แค่ปิดฟังก์ชั่นแสดงผลบางอย่างให้เร็วที่สุดก็ทำให้คะแนนเพิ่มได้แล้วครับ

Comment

มันก็แค่ตัวเลข ^_^

Comment

อืม เท่าที่อ่านดูคร่าวๆ บริษัท ที่ทำโปรแกรมตัวนี้ อยู๋ใน มือ ของ nvdia จริงเท็จประการใด ก็ว่ากันไป

Comment

ใครช้าใครแรง วัดกันด้วยเฟรมเรท รู้ๆกันอยู่ครับ

Comment

คะเเนน มันโกงกันได้ครับ เเต่ใครเก่งจริงไม่จริงได้สัมผัสเดี๋ยวก็รู้
                          (ตอนสอบในห้องเรียน ไอ้พวกที่ไม่มาเรียนมันโกงยังได้คะเเนนเยอะกว่าพวกที่มาเรียนอีก แต่ความรู้มันก็เท่านั้น)
                          เกี่ยวกันป่าวนี่

Comment

เรื่องจริงมันเป็นอย่างนี้ครับ
                            หลังจาก ATI ปล่อยหมัดเด็ดเข้าเต็มปลายคาง Nvidia ยักษ์เขียวไม่อาจอยู่เฉยได้จึงได้ปล่อยเทคโนโลยีที่กั๊กเอาไว้ (ซื้อเขามาหลายเดือน) นั่นคือ Phsyx ทำให้ GPU ซีรี่ย์ 9 ขึ้นไปของ Nvidia รองรับการคำนวนทาง Physic ด้วยตัว GPU เอง(ผ่านทาง Software หรือ Driver นะเอง) ซึ่งทำให้คะแนน Benchmark ของ 3Dmark Vantage ซึ่งมีการเทสในส่วนนี้คะแนนเพิ่มขึ้น
                            http://www.pcghx.com/aid,648541/Revi...ge_benchmarks/

อันนี้เป็นผลเทสแต่ไม่มีรายละเอียดการเทสเท่าไหร่ แต่ผลก็คือคะแนนรวมเพิ่มขึ้นน้อยมาก ๆ ๆ ที่เพิ่มคือคะแนน CPU Score เพราะมันกลายเป็นว่าแต่เดิมใช้ CPU คำนวน Physic แต่นี่ใช้ GPU คะแนนเลยสูงขึ้น

ลองไปดูคอมเม้นในบทความนะครับ โดนด่าแหลกขนาดแฟน ATI เองยังทนไม่ได้
                            ตัวอย่าง
                            Oh Please
                            I am the biggest ATI fanboy on the east coast, nevertheless this article is bull. If Nvidia can offload the physx pipline off to the GPU and the user can see a dramatic gain in games without a loss of visual quality, I don't care how Futuremark has their legalese written about what is a valid score - there is significant and measureable improvement in physics calculations. In fact, someone who didn't have an Ageia card can now benefit in a way unheard of from all previous graphics drivers, as their card can do something that upon purchase, it was never intended to do!

I will upgrade to the latest 4000 series this winter and stay true to my ATI fanboy status, but I will give credit where credit is due - Nvidia pulled a rabbit out of their hat with this one.
                            posted by : estarkey, 23 June 2008

แปลประโยคสีแดงให้ "เฮาก็แฟนพันธ์แท้ ATI นะแต่บทความนี้ง่าวมากมาย"
                            เกรียนหัวทองเขียนบทความซะงั้น

ปล. จากบทความใน link 8800GTS รองรับฟังชั่นนี้ด้วย
                            ปล.2 ตามข่าวแล้ว มันต้องใช้กราฟฟิคการ์ดอีกตัวมาต่อแล้วทำหน้าที่เหมือนเป็น Phsyx card แต่ที่ link มาให้ดูไม่มีรายละเอียดว่ามันทำยังไง แต่ที่เข้าใจคือ 280GTX+280GTX กับ 280GTX+8800GTS
                            Last edited by Antfield; 25 Jun 2008, 15:15:33.

Comment

-*-

ง.งู สองตัว..งง..

Comment

Working...
                              X