Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอของ Spark เน่าจริงๆ หรือ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอของ Spark เน่าจริงๆ หรือ??

ตอนแรกผมก็กะจะใช้ 7300GT 256 MB DDR2 แต่มีคนบอกว่าช้ Spark ดีกว่า DDR3 แรงกว่า

ผมก็ว่าจะใช้ แต่พอไปโพสต์ถามมีคนบอกออีกว่า Spark เน่า ตกลงมันดีหรือไม่ดีครับเนี่ย เซ็งจริง

แล้วก็แรมของการ์ดจอสำคัฐมากมั้ยครับ

ถ้าผมจะใช้ 7600GS 256M
    กับ 7600GS 512M อะไรดีกว่ากันครับ (แต่ราคาก็ต่างกันเปนพัน -*- แยกเกบไว้อัพแรม)

แล้วถ้าผมจะซื้อ คอมไว้เล่นเกม (ส่วนใหญ่เกมออนไลน์ เกมออพ อย่างดีก็ The Sims 2)

ควรใช้อะไรดีระหว่าง Athlon 64 3500+ กับ Athlon 64 X2 3800+ (ราคาต่างกัน3000 ก่าๆ-*-)

ตอนนี้กะซื้อแรม 1 GB ถ้าตัดเอา 7600GS 256 กับ Athlon 64 3500+ ก็ เซพเงินได้ 4000

มาอัพ RAM เป็น 2 GB ดีกว่าไหมครับ

ตอนแรกก็กะเอา X2 3800+ แต่ดูๆ แล้วความเร็ว Cache แค่ 1 M เอง ใช้ 3500+ ไปดก่อน รอจน X2 5600+ ราคาตกลงเหลือซัก หลักพันก่อนดีมั้ย (5600+ Cache มัน 2 M ง่ะ -0-)

แล้วก็อีกคำถาม Athlon 64 3500+ เนี่ย ตัวคูณเลขคู่มั้ยครับ -0-

แล้วอีกเรื่อง RAM DDR2 Bus 667 กับ 800 ราคากับความเร็วต่างกันมากมั้ยน่อ
    (เหนในบอร์ดบอกต่างกันไม่กี่ร้อย แต่ไปเช็คในเวบต่างกันเปนพัน)

อีกเรื่อง ถ้าใช้ 7300GS 256 DDR3 แทน 7600 ดีมั้ย เพราะถูกกว่าเป็นพัน ไว้รออีกซัก 2-3ปี รอ Serie 8 ลดเหลือซัก 5000 ค่อยซื้อไหม่ เพราะไงๆ 7300 หรือ 7600 หรือ 7900 ก็คงจะไม่ Support Direct X 10 ง่ะ -*-

แล้วตกลง Spark ใช้ดูหนังแล้วค้างเรื่องจริงมั้ยครับ

ผมท้อใจและ เซ็งโคตรๆแล้วนะคับเนี่ย

จะซื้อคอมทีนึงทำไมอุปสรรคมันมากจังวะ

พอบอกเอา 7300 บอก 7600 ดีกว่า พอจะเอา 7600 ก็บอก 7900 ดีกว่า 7600 ห่วย
    โอ้ย กระเป๋าจะแหกได้นะเนี่ย

พอผมบอกเอา 7300GT DDR2

ก็มีคนแนะนำว่า ใช้ Spark ดีกว่า DDR3 แรงกว่า ผมก็เออเอา Spark ละกัน

พอไปโพสต์ Spec ก็มีคนบอกอีก อย่าใช้ Spark เน่า

ทำไมจะซื้อคตอมที่นึงเรื่องมากจังครับ ตกลงมันเน่าจริงมั้ย????

แล้ว Spec ผมเล็งไว้งี้นะ

AMD Athlon 64 3500+ 2.2GHz AM2
    Seagate 250GB S-ATA II 7200 rpm
    ASUS M2N-E SLI ''SYNNEX'' Socket AM2
    SPARK GF-7300 GT/256 MB GDDR3 128-bit
    Kingston 240 Pin 1GB DDR2-667
    GView GVCA2-5003 420 watt (Silver+Black)
    Lite-On LH-20A1P 20x20 DVD Writer
    LG "T730SH" 17" Black Flatron
    Logitech Wheel Mouse Optical Black USB/PS2
    Logitech Classic Keyboard Plus PS2

หวังว่าคงไม่มีใครบอกว่าเปลี่ยน Spec อีกนะครับ โคตรเซ็งแล้วอ่ะครับ กะจะซื้อแล้ว จู่ๆ ก็มีคนบอก ยี่ห้อนี้ไมดี ทำเอาผมจะซื้อทีนึงต้องคิดมาก ตกลงดีมั้ยวะเนี่ย

Comment

ตอนแรกผมก็กะจะใช้ 7300GT 256 MB DDR2 แต่มีคนบอกว่าช้ Spark ดีกว่า DDR3 แรงกว่า

ผมก็ว่าจะใช้ แต่พอไปโพสต์ถามมีคนบอกออีกว่า Spark เน่า ตกลงมันดีหรือไม่ดีครับเนี่ย เซ็งจริง
      ......................................................................................................

ประสบการณ์จริง GF 6600 AGP ของผมเน่า สามตัวในเวลา ปีครึ่ง
      ไม่ใช่ Users Error ล้านเปอร์เซ็น เพราะอุปกรณ์ทุกชิ้นผมดูแลอย่างดี และ Power ของผมก็ Enermax 400w + UPS อีกต่างหาก

แล้วก็แรมของการ์ดจอสำคัฐมากมั้ยครับ

ถ้าผมจะใช้ 7600GS 256M
      กับ 7600GS 512M อะไรดีกว่ากันครับ (แต่ราคาก็ต่างกันเปนพัน -*- แยกเกบไว้อัพแรม)

แล้วถ้าผมจะซื้อ คอมไว้เล่นเกม (ส่วนใหญ่เกมออนไลน์ เกมออพ อย่างดีก็ The Sims 2)

........................................................................................................
      แรมการ์ดจอมีผลโดยตรงต่อการปรับ Resolution ของจอ เวลาเล่นเกมครับ ถ้าแรมน้อย ๆ แต่ทะลึ่ง ปรับภาพละเอียดสูง ๆ เครื่องมันก็กระตุก 256 นี่็ก็มากเิกินพอสำหรับเล่นที่ 1028x768 มาตรฐานจอ 17 นิ้วแล้วล่ะครับ

นอกจากความจุ ความเร็วก็มีผล เพราะยิ่งแรมเร็ว ก็ยิ่งเล่นเกมได้ลื่น (สรุปง่าย ๆ อย่าซีเครียส) ไม่เชื่อลองดูผลทดสอบ GF6600 กับ GF6600GT เทียบดูได้ เพราะสองตัวนี้มันแฝดกัน ต่างกันแค่ DDR-DDR3

ควรใช้อะไรดีระหว่าง Athlon 64 3500+ กับ Athlon 64 X2 3800+ (ราคาต่างกัน3000 ก่าๆ-*-)

ตอนนี้กะซื้อแรม 1 GB ถ้าตัดเอา 7600GS 256 กับ Athlon 64 3500+ ก็ เซพเงินได้ 4000

มาอัพ RAM เป็น 2 GB ดีกว่าไหมครับ

........................................................................................................
      ้ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องมัลติคอร์ บ้าพลังไปกับการมัลติบ้าบอคอแตก แค่ 3500+ ก็เหลือเฟือถมถืด เอามาเติมแรมดีกว่าครับ

ตอนแรกก็กะเอา X2 3800+ แต่ดูๆ แล้วความเร็ว Cache แค่ 1 M เอง ใช้ 3500+ ไปดก่อน รอจน X2 5600+ ราคาตกลงเหลือซัก หลักพันก่อนดีมั้ย (5600+ Cache มัน 2 M ง่ะ -0-)

......................................................................................................
      ถึงตอนนั้นเราคงเปลี่ยน Socket กันแล้วล่ะมั้งครับ

แล้วก็อีกคำถาม Athlon 64 3500+ เนี่ย ตัวคูณเลขคู่มั้ยครับ -0-

แล้วอีกเรื่อง RAM DDR2 Bus 667 กับ 800 ราคากับความเร็วต่างกันมากมั้ยน่อ
      (เหนในบอร์ดบอกต่างกันไม่กี่ร้อย แต่ไปเช็คในเวบต่างกันเปนพัน)
      .......................................................................................................
      bus 800 เร็วกว่าแบบสัมผัสได้ครับ แต่ถ้าไปซื้อพวก Cas สูง ๆ มา มันอาจจะอืดกว่าที่คิดก็เป็นได้

อีกเรื่อง ถ้าใช้ 7300GS 256 DDR3 แทน 7600 ดีมั้ย เพราะถูกกว่าเป็นพัน ไว้รออีกซัก 2-3ปี รอ Serie 8 ลดเหลือซัก 5000 ค่อยซื้อไหม่ เพราะไงๆ 7300 หรือ 7600 หรือ 7900 ก็คงจะไม่ Support Direct X 10 ง่ะ -*-
      แนะนำ 7300GT DDRIII ของ XFX แรงใกล้ ๆ กับ 6600GT เล่น Sims 2 นี่เหลือแหล่

Direct X 10 ได้ข่าวมา่่ว่ามันจะมีแค่ใน Vista เท่านั้น XP ท่าจะอด ครับถึงตอนนั้นไม่รู้ว่าพันทิพย์จะมี Vista PT edition ออกมาได้ไหม เพราะระบบใหม่ของมัน ได้ข่าวว่าเช็คโหดมาก

Comment

แนะนำ

ใช้ 3500+
        ram 1 GB
        7300GT xfx DDRIII หรือไม่ก็ ATI 1650pro ตัวละ 5000

แล้วเอางบไปโปะ LCD งาม ๆ สักตัวดีกว่าครับ ประหยัดไฟ

Comment

แม่นแล้ว มีอีก 1ตัวเลือก
          XFX 7300GT DDR3 แรงกว่า 7600GS บางตัวอีก

น่าจะเป็นเลขคี่นะครับ 2.2GHz

เล่นเกมออนไลน์ไม่ต้องเอา CPU โหด 2 Core ก้อได้ครับ แค่ 3200+ พอแล้ว

เอาตังค์ไปใส่แรมคุณภาพดีกว่าครับ
          พวก Corsair XMS, XMS2 เงี้ย ดีกว่าครับ
          ไปก้อไปโปะจอเอา LCD อย่าง rep บน

Comment

เอาเหมือนของผมมั้ยครับ ราคาไม่แรง เช็คจากความต้องการใช้งานแล้วเหลือเฟือครับ

Athlon64 3200+ Am2 <<< อันนี้ตัวคูณเลขคู่ครับ 3500+ เลขคี่

MB เห็นเอาแบบ SLI เลยหรอครับ ถ้าคิดจะใช้แค่ตัวเดียว ผมว่า M2NPV-VM ก็เหลือแหล่นะครับ

หรือไม่ก็ M2N-E ธรรมดาก็ได้ 3100 กับ 3800 บาท ตามลำดับครับ

VGA มีคนบอกว่ามันเพิ่ม Ram เหมือนอุปกรณ์ชิ้นอื่นไม่ได้ ซื้อแล้วซื้อเลย ถ้างบถึง เอาดี ๆ ไปเลย

ก็ได้ครับ (ของผมเอาบัตรรูดมีแต่ Asus ร้านที่รูดได้นะ มีตัวเลือกแค่ GF7600GS DDR2 กับ

X1650Pro ในใจครับ สาย ๆ จะโทรไป Cancel 7600GS แล้วเอา X1650Pro แทนละครับแพง

กว่าพันกว่านิด ๆ แต่น่าจะคุ้มค่าใช้นานดี)

ปล. ดูความต้องการใช้งานแล้ว ลด MB ลงมา จะเซฟได้หลายอยู่ครับ แล้วก็ Ram เอา 512*2

นะครับ จะได้ Dual Chanel กัน เอา 1G มาโดด ไม่เวิร์คคร๊าบบ

Comment

spark ดูหนังแล้วค้างเป็นที่ไดรเวอร์คับ ลงใหม่ก้หาย

Comment

ใครมาว่าสินค้าของคนจนแต่อยากแรงอย่าง spark ของผมเนี่ย ใช้6600 AGP มาได้20 เดือนแล้วยังใช้งานได้ดีตามปรกติ ที่ว่าปรกติน่ะศูนย์ประกัน "5บริการ"เขาว่านะ คือว่าซื้อมาใช้งาน2D มันก็ปรกติดี แต่พอเล่นเกม3D เส้นมันสั่นๆอย่างตัวหนังสือในเกมจะมองได้อย่างชัดเจนว่าสั่น ลองไปเข้าศูนย์ "5บริการ" เขาบอกว่าปรกติขณะชี้ให้เขาดูจุดที่มันสั่น เขาก็ยังว่าปรกติ ก็ไม่รู้ทำไงได้เขาว่าปรกติมันก็ต้องปรกติเซ็งจริงๆ (ไม่ได้เป็นที่เกมไม่ดีนะลองเปลี่ยนใช้5200 ของ INNO ตัวเก่ามันก็ปรกติไม่มีอาการสั่น) แต่อาการที่ว่าแฮงค์ค้างไม่มีน่ะถือว่ายังโชคดีกว่าคนอื่น เล่าให้ฟังครับเพื่อการตัดสินใจของคุณ

Comment

user error (คนมันซวย)

Comment

Spark ของผมไม่มีอาการแปลกๆเรยครับ 6800GSนะครับ แรงก็พอประมาณ(เทส03 ได้12000ต้นๆ)อาการแปลกๆกยังไม่มีนะครับ ไม่แพงด้วยมีแต่กล่องมานห่วย

Comment

แล้ว Galaxy 7300GT 256 DDR3 แรงกว่า XFX 7300GT DDR3 มั้ยคับ
                      *ใช้งานได้ดีมั้ย ใช้เกิดแล้วเกิดอาการเป็นไงบ้าง ใครเคยใช้ช่วยออกความคิดเห็นทีนะคับ

Comment

สปาร์ก ไม่ใช้ไม่ดีครับ แต่เขาทำมาให้ต้นทุนตำ่ โดยอุปกรณ์อาจจะให้มาน้อยบ้าง เนื้องานไม่เนียบบ้าง ต้นทุนก็เลยต่ำขายถูกกว่าของยี่ห้ออื่นครับ ไม่ได้เน่าครับ ผมก็เคยใช้ สปาร์ก GF 6800GS , GF 5200 มาครับ
                        ไม่เคยมีปัญหา ที่สำคัญ เห็นประกันเข้าดีนี้ครับ เสียเครมง่ายนี้ครับ แต่ผมไม่เคยเครมครับ ใช้แบบทนุทนอม หุหุหุ
                        สปาร์ก GF 6800GS ลาก 485 / 1450 3DMARK03 ได้12000 ก่า ๆ หึหึหึ

Comment

Spark FX 5200 ผมอยู่มา 3 ปีแล้วอ่ะครับ - * -
                          (ได้แต่แช่งว่าเมื่อไหร่มันจะเจ๊ง อยากได้ของใหม่ หุหุ)

Comment

Spark max7300GT ของผมก็ยังใช้ดีอยู่น่ะคับดีมากด้วยใช้ในงาน 3D ที่ทำอยู่ก็ดีน่ะอาจารย์ที่ภาควิศวฯคอมฯ ลาดกระบังยังว่าดีเลยคับถูกดี คุ้มราคา

Comment

ผมเคยใช้ spark 6600gt กะ x1600 pro มายังไม่เห็นเคยมีปัญหาอะไรเลยอะครับ

Comment

Working...
                              X