overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ในฮีปป์ไปป์

OverclockZone Member Aeiki's Avatar

Default ในฮีปป์ไปป์

ในฮีปป์ไปป์มีของเหลวอยู่ด้วยเหรอคับพอดีอ่านหนังสือเจออ่ะใครรู้บ้าง

OverclockZone Member dsafgame7's Avatar

ผมก็อยากรู้เหมือนกันผู้รู้ช่วยตอบที

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ใช่ครับมีของเหลวอยู่ อยากรู้เอาไปป์ของท่านมาให้ผมสิ เดี๋ยวผมผ่าให้ อิอิ

OverclockZone Member Aeiki's Avatar

อยางลองแต่ไม่อยากเสี่ยง อิอิออิ

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

มีครับ ที่เขาไม่เอาอะไรความร้อนมาเป่าไส่ไปป์เพราะจะทำให้ของเหลวด้านในหายไปหรือเอาไปแช่น้ำที่เป็นสารกัดครับ ถ้าสารด้านในที่เป็นของเหลวหายไปรับรองเลยว่าซิ้งที่ใช้อยู่มีความร้อนสูงมากกว่าตอนซื้อมาใหม่ๆแน่ครับ

ถ้าหายไปต้องซื้อใหม่อย่างเดียวเหรอคับมีวิธีแก้ไหมคับแนะนำ

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

ถ้าสารข้างในหายไปก็ใช้ได้อยู่ครับแต่จะเย็นเหมือนเดิมคงไม่ได้ครับก็อาจจะร้อนขึ้นมาสูงกว่าเดิมนิดนึงก็ง่ายๆเปลี่ยนใส่พัดลมที่รอบสูงขึ้นก็ช่วยให้ความเย็นได้แล้วครับไม่จำเป็นที่จะไปซื้อใหม่ครับ

OverclockZone Member madcat's Avatar

Quote Originally Posted by Aeiki View Post
    ถ้าหายไปต้องซื้อใหม่อย่างเดียวเหรอคับมีวิธีแก้ไหมคับแนะนำ
    ...มันก็ไม่ได้หายไปง่ายๆขนาดนั้นหรอกครับ(ถ้าใช้งานมันแบบปกติๆนะ)

OverclockZone Member n@ty's Avatar

แล้วสารข้างในมันคือสารอะไรหรอครับ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

Quote Originally Posted by n@ty View Post
    แล้วสารข้างในมันคือสารอะไรหรอครับ
    นั้นแหละครับๆ

ในหนังสือเค้าว่าเป็นน้ำ้หล่อเย็นสีเขียวๆอ่ะ(สงสัยเหมือนกัน)

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

Quote Originally Posted by Aeiki View Post
    ในหนังสือเค้าว่าเป็นน้ำ้หล่อเย็นสีเขียวๆอ่ะ(สงสัยเหมือนกัน)
    เป็นสารที่เขาทำมาโดยเฉพาะ
    ถ้าอยากรู้หาซื่้อ ฮิตซิงค์ ถูกๆแบบมีไปร์มาลองจำแหละดูครับ
    สายของแต่ละ รุ่น ยี่ห้อ คิดว่าไม่น่าเหมือนกัน
    Last edited by karaboon; 24 Jun 2008 at 22:33:10.

OverclockZone Member bahry's Avatar

ฮีทไปป์ คือ อะไร
    ฮีทไปป์คืออุปกรณ์ที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนความร้อนหรือส่งถ่ายความร้อนได้โดยไม่ต้องใช้พลังงานจากภายนอก ส่วนประกอบของฮีทไปป์จะเป็นท่อโลหะที่ปิดหัวท้ายภายในเป้นสุญญากาศที่มีสารทำงาน (Working Fluid) บรรจุอยู่ภายใน ซึ่งมักจะเป็นสารทำความเย็น (Refrigerant) ฟรีออน 22 หรือ 134a การทำงานของฮีทไปป์อาศัยหลักการเปลี่ยนสถานะจากการระเหยและควบแน่นร่วมกับแรงโน้มถ่วงของสารทำงาน โดยไม่ใช้พลังงานจากภายนอก (Passive) กล่าวคือสารทำงานในท่อด้านที่ต่ำกว่าเมื่อได้รับความร้อนก็จะระเหยเป็นไอลอยขึ้นอีกด้านที่สูงกว่าแล้วคายความร้อนออก ทำให้ไอของสารทำงานมีอุณหภูมิลดลงถึงจุดควบแน่น แล้วกลายเป็นของเหลวตกลงสู่ด้านที่ต่ำกว่าอีกครั้ง และด้วยเหตุนี้จึงเรียกด้านที่อยู่ต่ำกว่าว่าด้านระเหย (Evaporation Section) และเรียกด้านที่อยู่สูงกว่าว่าด้านควบแน่น (Condensation Section)

(ลอกเขามาอีกทีครับ)
    Last edited by bahry; 24 Jun 2008 at 23:59:22.

OverclockZone Member soften's Avatar

134a เหมือนที่ใช้ในเครื่องปรับอากาศ ถ้างั้นเราทำให้สารทำความเย็นใน ฮีทไปป์ มันหมุนวน มันก็คล้ายกับระบบกรทำความเย็นของเครื่องปรับอากาศหรือปล่าวครับ สงสัยจัง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แวะมาเก็บข้อมูล

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

อย่างนี้แปลว่า u120ex ของผมจะทำงานได้เต็มที่ถ้ามันอยู่ในแนวตั้งน่ะสิ ... กลับบ้านไปต้องลองล้มเคสดูซะละ

OverclockZone Member bahry's Avatar

^^ ถูกต้องครับ เพราะหากเราตะแคงซิงค์ ของเหลวภายใน ฮีทไปป์ จะไปอยู่ตรงกลางหลอด ซึ่งอันที่จริงมันควรจะเริ่มต้นจากตรงฐานของ ซิงค์ แล้วระเหยไปควบแน่นที่ปลายฮีทไปป์ กลับมาให้ความเย็นที่ฐานซิงค์

OverclockZone Member n@ty's Avatar

อ่อมันเป็นเช่นนี้เอง

ความรู้ใหม่ๆ

ขอบคุณครับ

Nhazzer's Avatar
    ศรีนครินทร์/บางนา

Cool

Quote Originally Posted by KamuiShirou View Post
    อย่างนี้แปลว่า u120ex ของผมจะทำงานได้เต็มที่ถ้ามันอยู่ในแนวตั้งน่ะสิ ... กลับบ้านไปต้องลองล้มเคสดูซะละ
    ล้มซักพัก คุณจะเอามันตั้งกลับมาเหมือนเดิมครับ

เพราะตั้งๆ เนี่ยมันเย็นกว่าครับ google ดูได้ ฝรั่งเค้าเทสแทบจะทุกแบบแล้ว

OverclockZone Member
    พัฒนาการ43 เสรี ซีคอน แยกบางนา

ทำไม มันไม่เป็นไปตามทษฏี หละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks