Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาดูผล O/C : Gigabyte GA-MA790X-DS4 กับ 5000+ Black Edition

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาดูผล O/C : Gigabyte GA-MA790X-DS4 กับ 5000+ Black Edition

หลังจากนั่งปรับแต่งและเบินอยู่วันกว่าๆ กับ system ที่สอยมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ 22-06-08 ที่ผ่านมาผลทดสอบเบาๆ ของผมก็ออกมาได้ดังนี้ครับ

เบาๆ กับ AM2 5000+ Back Edition 2.6@3.2 GHz ที่บัส 355 x 9.0 ใช้ vcore 1.424v (ปรับในไบออส 1.400v)

ใช้แรม A-DATA DDR2 1066+ ค่า CL 5-5-5-15 เดิมๆ ตามที่แรมทำมาครับ (ไฟแรม 2.1 v)

แบนวิทด์เล่นไป 10 G สำบายๆ

3DMark05 กับ HD 3870 เดิมๆ (การ์ดยืมเพื่อนมา อิอิ)

3DMark06

3DMark Vantage

อื่นๆ
    - CPU Athlon AM2 5000+ Back Edition 2.6@3.2 GHz, vcore 1.424
    - MB Gigabyte GA-MA790X-DS4, AMD 790,vchipset 1.4/1.4 v,HT 800,pci-e 100 Mhz
    - RAM A-DATA DDR2 1066+ ค่า CL 5-5-5-15 , vmem 2.1 v
    - HDD WD 160GBx2 , Raid 0
    - PSU Tagan 600 watt

ขอบคุณครับที่เข้าชม คริๆ

ใช้ได้ครับ

Comment

3DMark06 อีกนิดเดียวจะหมื่นแล้ว เอาให้ได้นะสู้ๆๆ

Comment

แรง ^^

Comment

ผมมันประเภทบ้า FSB ครับเรื่องวัดพลังนั้นไม่ค่อยจะแคร์เท่าใดนักเพราะมันประมวลผลข้อมูลกับงานที่ผมทำอยู่ได้อย่างเหลือเฟืออยู่แล้ว...ฉะนั้นผมจึงมาเน้นเรื่องระบบ I/O มากกว่าซึ่งส่งผลโดยตรงต่อความรู้สึกที่ว่า "คอมพ์เร็วมันเป็นอย่างใด" หลังการวิเคราะห์และหาเหตุผลจึงทำให้ทราบว่าที่คอมพ์มันตอบสนองช้า (เช่น เปิดโปรแกรมใหญ่ๆ เปิด My Computer,Photoshop,Acdsee หรือโปรแกรมต่างๆ แล้วไม่เด้งทันทีทันใดๆ) เกิดจากคอขวดของฮาร์ดดิสก์ ที่เป็นเทคโนโลยีคุณปู่อยู่นั่นเองครับ การแก้ปัญหาก็ง่ายๆ ทำ Raid 0 ซะแค่นี้ก็เร็วขึ้นในระดับหนึ่งแล้วหรือจะใช้พวกฮาร์ดดิสก์ 10,000 รอบ ก็ว่ากันไป

และเพื่อให้เร็วขึ้นไปอีก (เร็ว..ในที่นี้ไม่ใช่วัดจากคะแนนที่โปรแกรม Benchmark ปั่นออกมา) ก็คือเร่ง FSB ให้สูงๆ เข้าไว้เพื่อให้แบนวิทด์หรือช่องทางการรับ-ส่งข้อมูลบนเมนบอร์ดกว้างมากที่สุด อีกทั้งมันจะไปกระตั้นให้อุปกรณ์ที่อยู่บนบอร์ดทำงานเร็วขึ้น ผลที่ได้คือการคัดลอกข้อมูลโตๆ หรือการเขียน-อ่านข้อมูลต่างๆ จะใช้เวลาที่สั้นลงมาก

เช่น ปกติคัดลอกข้อมูล 4 GB จาก Harddisk 1 --> Harddisk 2 ใช้เวลา 2.00 นาที พอเราเร่ง FSB ให้สูงขึ้น (ทุกอย่างเต้นเเร็วขึ้นแบนวิทด์กว้างมากขึ้น) จะใช้เวลาแค่ 1.20 นาที เป็นต้นครับ

และเดชะบุญบอร์ด Gigabyte ตัวนี้มันดีอย่าง...มันใช้โซลิตคาปาซิเตอร์ทั้งบอร์ด ซึ่งเจ้าคาปาซิเตอร์ประเภทนี้นี้ก็มีชื่อเสียงเรื่องทนทาน และการรองรับ FSB สูงๆ ได้ดีอยู้แล้วทำให้การลาก FSB 377 MHz ของผมครั้งนี้มันทำได้แบบง่ายๆ โดยที่ไม่ต้องเค้นอะไรมันมากครับ (ที่สำคัญแรมต้องดีด้วยนะครับ)

ปล. ไว้ติดตามต่อวันต่อไปครับวันนี้ตี 2 ละนอนก่อนเดี่ยวไปทำงานมะทัน ฮ่าๆๆ

Comment

บัสสูง ๆ แล้วอย่าทด htt สิครับ อิอิ

ผมเล่นบัส 350 HTT x5 เลย ถ้ามันไม่ยอมก็เอามันแค่นั้นแหละ อิอิ

Comment

แรงคับ

Comment

Originally posted by narwintr View Post
                บัสสูง ๆ แล้วอย่าทด htt สิครับ อิอิ

ผมเล่นบัส 350 HTT x5 เลย ถ้ามันไม่ยอมก็เอามันแค่นั้นแหละ อิอิ

ขออภัยครับเผอินรีบไปหน่อยเลยลืมปรับค่า HTT กลับคืน...ที่นี้ปรับคืนเป็น auto แล้ว (ผลที่ได้คือมันล้อไปวะบัส 15xx หุหุ เร็วขึ้นอีกโขครับ) จากนั้นผมก็ลากต่อไปได้อีกนิดหน่อยเป็น FSB 380 MHz ส่วนแรมก็ปรับ timing ลงได้อีกนีสหนึ่งเป็น 5-5-5-15 แล้ว

ตอนแรกไม่รู้ใจมันแต่ตอนนี้พอเข้าใจแล้วว่าจะลากยังไงต่อ อิอิ..ไว้เย็นๆ จะเอาผลเทสอื่นๆ มาให้ชมอีกทีครับ...เช้านี้ขอออกไปทำงานก่อนล่ะ

Comment

แรงครับ ตาม 4 คอร์ทันด้วย

Comment

แรงครับแรง

Comment

แรงมากๆ..

Comment

อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

แรงได้ใจครับ แต่ไฟแรมบอร์ดตัวนี้ปรับได้สูงสุดเท่าใหนอะครับ

Comment

ปรับได้ 2.1 v นิดๆ ครับ ถึงจะไม่มากแต่ก็ลากแรม DDR 1066 ตัวนี้ไปเกิน 1066 สบายๆ (เอาไปเล่นกับบอร์ด intel เล่นไฟ 2.3v ก็ไปไม่ได้มากกว่านี้ครับเพราะแรมมันคงตันแล้วล่ะ) หรือถ้าจะโมไฟแรมเพิ่มผมว่าคงไม่เกินความสามารถไว้จะลองหาวิธีดูครับ

Comment

Originally posted by หูกาง View Post
                              ปรับได้ 2.1 v นิดๆ ครับ ถึงจะไม่มากแต่ก็ลากแรม DDR 1066 ตัวนี้ไปเกิน 1066 สบายๆ (เอาไปเล่นกับบอร์ด intel เล่นไฟ 2.3v ก็ไปไม่ได้มากกว่านี้ครับเพราะแรมมันคงตันแล้วล่ะ) หรือถ้าจะโมไฟแรมเพิ่มผมว่าคงไม่เกินความสามารถไว้จะลองหาวิธีดูครับ

ผมชอบหมาของท่านจังครับ ถ้าให้เลือก System ของท่านกับหมาของท่านผมเลือกหมานะครับ ไม่ใช่ว่า System ของท่านไม่ดีนะครับ ผมอยากได้แบบท่านมากแต่ เผอิญคนมันรักน้องหมากว่าอื่นใด หุหุ เกี่ยวกับเอเอ็มดีป่าวนี่

Comment

Working...
                              X