Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้ด้านไฟฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้ด้านไฟฟ้า

ถ้าผมจะใช้ peltier 12V มาใช้กับไฟบ้าน 220 V (AC) โดยการแปลงไฟบ้าน 220V (AC) ให้เป็นไฟ DC การแปลงไฟ AC เป็น DC ผมใช้ ไดโอด นะครับ ไม่ต้องใช้หม้อแปลงลดแรงดันไฟฟ้า ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ไฟDC ที่ออกมาได้กี่โวลท์ เอาเป็นว่า ผมจะต้องใช้ peltier กี่ตัวครับ

220x1.44=316.8 VDC
    Last edited by 200sx; 25 Jun 2008, 08:30:26.

Comment

ถ้าไม่ใช้หม้อแปลงไฟแล้วท่านจะลดแรงดันมันเหลือ 12 V ยังไงอะ

Comment

ถ้าตามทฤษฎีมันก็จะได้ 220V เท่าเดิม แต่ของจริงต้องลองวัดดู

อีกอย่าง peltier ของคุณคงไม่ได้รับกระแสมากเท่าที่มากับ 220V มั๊งครับ ยังไงก็คงต้องใช้ Adapter อยู่ดี ลดทั้ง Volt ทั้ง Amp

Comment

Originally posted by maniacs View Post
          ถ้าไม่ใช้หม้อแปลงไฟแล้วท่านจะลดแรงดันมันเหลือ 12 V ยังไงอะ
          ผมไม่ได้ลดแรงดันครับ ก็คือเอาpeltier มาต่ออนุกรมกัน ให้ได้แรงดันรวมเท่ากับ 314 โวลท์ คือต้องใช้ peltier จำนวน 25-26 ตัว ครับผม แต่ลองคิดดูด้านที่ระบายความร้อนออก มันจะขนาดไหน

Comment

ตอนนี้ ผมมี peltier อยู่ มากกว่า 30 ตัว ว่าจะลองสักหน่อย(แค่คิดก็เสียวแล้ว)

Comment

มันก็น่าจะได้อยู่นะ แต่ถ้าตัวใดตัวหนึ่ง short นี่ก็คงไปหมด แล้วเรื่องของกำลังไฟอีก ถ้ามันตัวละ 80W 25ตัวก็ 2KW โอ้เย้ ไหนจะเรื่องความร้อนอีก ว่าแต่จะเอาไปใช้ทำไรอะตั้งมากขายขนาดนั้น

Last edited by maniacs; 25 Jun 2008, 13:06:58.

Comment

ขอบคุณทุกความเห็น

Comment

ไดโอดไหม้ก่อน

Comment

ไม่รู้เรื่อง แค่แวะมาดูครับ ^ ^

Comment

ได้ความรู้แล้วครับ แต่ในทางปฏิบัติ มันอลังการงานสร้างจริงๆ

Comment

Originally posted by 200sx View Post
                        220x1.44=316.8 VDC
                        สูตร 220x1.414 = rms

Comment

ยังไม่รู้เลยว่า เอาไปใช้งานอะไรเนี่ย

Comment

Working...
                          X