Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ บอร์ด AGP4x ซื้อการ์ด8x มาใหม่ ใส่แล้วไม่มีภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ บอร์ด AGP4x ซื้อการ์ด8x มาใหม่ ใส่แล้วไม่มีภาพ

spec ตามนี้ครับ บอร์ด Asus P4B266-C ,CPU intel p4 2.0G , Ram 256 บัส 266

บอร์ดเป็น AGP 4x การ์ดจอตัวเก่าใช้ Mx420 แล้วเสียไป เลยไปซื้อ inno GF 6200 256/64 AGP8x มาใช้ครับ ของใหม่เอี่ยมเลย พอใส่ไปแล้ว ภาพมันเละดูไม่รู้เรื่องตั้งแต่บูตเครื่องเลยครับ แล้วภาพก็ดับไป แต่เครื่องยังทำงานอยู่ ใครพอทราบวิธีแก้ไขช่วยทีครับ

รอท่านเซียน

Comment

up

Comment

ไฟไม่พอป่าวหว่า หรือบอร์ดมันไม่รับ เดาๆ
        ถ้าไม่มีของลอง test ก็ยกไปร้านที่ซื้อ vga มาอ่ะครับ

Comment

ภาพเละที่ WIndows หรือ ตั้งแต่บู๊ตเครื่องเลยครับ
          ถ้าเป็นที่วินโดว์ลอง เปลี่ยนไดรฟ์เวอร์นะ

แล้วลองไปเสียบเครื่องอื่นว่าเป็นที่การ์ดหรือเปล่า

แล้วก็ปรับใน Bios ให้เป็น 4x ด้วยก็ดี

Comment

เป็นตั้งแต่บูตเครื่องเลยครับ ไม่มีภาพอะไรเลย ผมสงสัยว่าไฟไม่พอ หรือไม่บอร์ดก็ไม่รับเหมือนกัน แบบนี้มีทางแก้ไหม หรือว่าเปลี่ยนบอร์ดอย่างเดียว

เห็นในคู่มือเมนบอร์ด หัวข้อ AGP slot เขียนว่า install only 1.5V AGP cards on this motherboard

แล้วแบบนี้การ์ดผมมันใช้ไฟเท่าไหร่หว่า Inno GF 6200 DD2 -64bit-256MB

Comment

6200 กินไฟน้อยมากครับ ไม่ใช่การ์ดรุ่นใหญ่แต่อย่างไร 30W ยังไม่ถึงเลยมั้ง
              คิดว่าไม่น่าจะใช่ไฟไม่พอ
              ลองเอาไปลองกับเครื่องอื่นดูก่อนครับ

Comment

ตอนนี้ไม่มีเครื่องลองอ่ะครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ขอถามอีกข้อครับถ้าจะอัพเกรดบอร์ด ผมมี P4 2G socket 478 บัส 400
                กับแรม 256 บัส 266

จะใช้บอร์ดตัวไหนได้บ้างครับ

Comment

6200 รองรับเกือบทุกบอร์ดของ AGP ครับ CpU socket อะไรครับ 478 หรือป่าวถ้า 478 ขึ้นเเน่นอนเเต่ถ้าบอร์ด 370 อาจจะไม่ขึ้น

Comment

บอร์ด 478 ครับ

Comment

8x ปกติใสบอร์ด 4x ได้นะครับ....

Comment

ปกติใส่ได้นิ ลองไป test กับร้านที่ซื้อมาดูครับ หรือรอท่านอื่นมาบอกวิธีแก้ดู

Comment

1.ลองอับเดด BIOS ดูก่อนคับ เอาที่มันใหม่สุด *-*
                          2.อาจจะเปนไปได้ว่า บอร์ด มันไม่ซัพพอท อย่างบอด เก่าผม ECS P4VXASD สมัย P4 423 บอร์ดเป็น AGP4X ก้ใส่ กาดจอ FX5200 5500 อะไรแบบนี้ไม่ได้เลย เศร้า.. . .

Comment

บอร์ดรุ่นเก่าๆ มันอาจไม่รองรับแรมที่เป็น ddr นะครับท่าน

เหมือนตัวเก่าผม ใช้ asrock p4i45gv แล้วซื้อ power color 9600 pro แรมแบบ ddr มาใส่
                            ปรากฏว่า เครื่องบู๊ทแต่ภาพไม่ขึ้น เทสไปเทสมา ผลสุดท้าย ซื้อบอร์ดใหม่เป็น asrock p4i65g แล้วก็ลดการ์ดจอเป็น 9550 แทน เพราะงบไม่พอ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับสำหรับคำตอบ พรุ่งนี้ผมคงเอาการ์ดจอไปลองเทสดูที่พันทิพก่อน แล้วอาจซื้อบอร์ดใหม่ เป็นp4i65g ตามที่ท่าน greatmazinga ว่า เพราะเห็นว่าราคาน่าเล่นมากๆ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

Working...
                              X