Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะประกอบเครื่องไว้ใช้โหลดบิทต้องใช้PSUดีขนาดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เครื่องนี้ผมได้มาจากอังกฤษครับ คนเค้าซื้อฝากมาให้ ปลั๊กเลยเป็นอีกแบบครับ
    แต่ว่า ด้านหลังดันพิมพ์ว่า เมดอินจีนแดง หุๆๆ ไปไกลจริงๆ ราคาประมาณ 14 ปอนด์ครับ

ส่วนค่าที่วัดจากเครื่องตัวนี้ ปกติผมจะเสียบเอาไว้ตลอดครับ เพราะหลังจากใช้งานเสร็จ มันจะบอกจำนวนกิโลวัตต์ที่เราใช้ไปทั้งหมดในครั้งนั้น พร้อมด้วย เวลาที่ใช้ไฟไปทั้งหมดครับ

ถ้าใครต้องการเจ้าเครื่องนี้ ตอนนี้ผมมีอยู่ 4 เครื่องครับ แยกไปตามคอมแต่ละเครื่องเลย
    ใครอยากแบ่งซื้อไปสักตัว ขายให้ได้เท่าราคาซื้อมาครับ ใช้ไฟ 220 - 230 โวลท์ได้โดยไม่ต้องไปหาหม้อแปลงแปลงไฟครับ เสียบแล้วใช้งานได้เลย ข้อดีคือ ทราบจำนวนวัตต์ที่ใช้ไปทั้งหมดครับ ก็พอจะทราบว่า คอมเรากินไฟไปเท่าไหร่ ง่ายดีครับ ไม่ต้องคิดมาก เครื่องบอกเองให้หมด

ส่วนค่า PF นี่คือความสามารถของระบบในการดึงพลังงานมาใช้ โดยคิดเป็นอัตราส่วนระหว่างกำลังทางไฟฟ้าที่ดึงมาจริง เทียบกับปริมาณกำลังไฟฟ้าสูงสุดที่เป็นไปได้ของระบบ ถ้าศักยภาพที่เป็นไปได้สูงแต่สามารถดึงกำลังไฟฟ้ามาจริงได้ต่ำ ก็คือ Power factor ต่ำ แต่ถ้าดึงกำลังไฟฟ้ามาได้ใกล้เคียงกับศักยภาพสูงสุดที่เป็นไปได้ ก็คือ Power factor สูง สูตรตามนี้คือ P.F. = Active Power(kW)/Apparent Power (kVA) ซึ่ง ค่าก็จะไม่เกิน 1 ครับ

ส่วนค่า Efficiency ตัวนี้ ทางผู้ผลิตเค้าเคลมมาเป็นที่เรียบร้อยครับ โดยเราจะเห็นฉลากที่บอกว่า 80+ คือ ค่า efficiency เกิน 80 แน่นอน สะท้อนถึง ประสิทธิภาพของอุปกรณ์ตัวนั้นครับ

สรุปคือ ลงทุนกับซัพพลายดีๆหน่อย แพงตอนซื้อครั้งแรกครับ ระยะยาว คุ้มค่ากว่าถ้าใช้คอมตลอดครับ

Comment

หุๆ ขออภัยเรื่อง แอมป์ คูณ โวลท์นั่นนะครับ ผมเอามาจากค่าที่เครื่องอ่านแล้วแปลงเป็นวัตต์ครับ ขออภัย

ส่วนสูตรที่คิดกับซัพพลายนะครับ คิดจำนวนวัตต์ที่เค้าเคลมบนฉลาก เท่าที่ทราบคือ

W (วัตต์)= P (ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์) x V (แรงดันไฟฟ้า) x I (แอมป์แปร์)

ตามทฤษฏีคือ ค่า P ถ้ามันจ่ายได้เต็ม ก็คงจะเท่ากับ 1 คือดีสุด แต่คงหาไม่ได้แน่ๆ
      บางทีผมก็อาจจะผิดพลาได้ครับ แต่พอดี พิจารณาจาก ค่า PF หรือ P มันก็ กระทบกับ วัตต์ที่จ่ายได้จริงของอุปกรณ์ตัวนั้นหน่ะครับ ก็เกี่ยวข้องกับ ค่าไฟที่เราจ่ายไปโดยตรงเหมือนกันครับ

พวกคนผลิตซัพพลาย เค้าก็เร่งเพิ่มค่า PF ตรงนี้ให้ได้เยอะๆครับ ให้เข้าใกล้ 1 มากที่สุด เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของอุปกรณ์ ซึ่ง ตรงนี้ก็ส่งผลโดยตรงครับ เพราะที่เหลือก็คือ สูญเสียเป็นพลังงานความร้อนไปฟรีๆ ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไร แต่เราต้องจ่ายค่าไฟส่วนนั้นไป เลี่ยงไม่ได้เลย

เท่าที่ทราบคือ ทางฝั่งบ้านเมืองฝรั่งเค้าจะซีเรียสเรื่องนี้กันมากครับ ค่า power factor เนี่ย เพราะเรื่องสิ่งแวดล้อม กับการใช้พลังงานครับ เค้าเลยค่อนข้างจะมีกันติดบ้านกันคนละเครื่องเอาไว้เช็คอุปกรณ์ไฟฟ้าว่า ให้ค่า PF เท่าไหร่ หรือ เช็คจำนวนการกินไฟทั้งหมดไปเท่าไหร่หน่ะครับ แต่กับ เราๆท่านๆ คงใส่ใจความแรงกันมากกว่า ส่วนผมคือ ต้องจ่ายเงินค่าไฟเองครับ เลยต้องซีเรียสกันนิดนึง

ผมเลยเอาค่า PF ที่ได้ที่คำนวณจากเครื่องมาพิจารณา จากซัพพลายที่ลองไปครับ อาจจะผิดพลาดแต่ประการใดก็ขออภัยครับ แต่ที่ชัวว์ๆแน่ๆคือ ระบบ 1 และ 2 นั้น กินไฟพอๆกัน (ตอน idle) ซึ่ง ความเป็นจริง ระบบที่ 1 ควรจะต่ำกว่ามากครับ แต่ค่า PF มันต่ำจริงๆ เป็นเหตุผลว่าทำไม ถึงต้องเลือกซัพพลายกันหน่อยนึงนะครับ ค่าไฟทุกวันนี้ก็ขึ้นเอาๆ คอมหลายๆเครื่องนี่ก็น่าคิดครับ ประหยัดได้เยอะเหมือนกัน
      Last edited by Leim; 26 Jun 2008, 23:15:43.

Comment

Originally posted by Leim View Post
        หุๆ ขออภัยเรื่อง แอมป์ คูณ โวลท์นั่นนะครับ ผมเอามาจากค่าที่เครื่องอ่านแล้วแปลงเป็นวัตต์ครับ ขออภัย

W (วัตต์)= P (ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์) x V (แรงดันไฟฟ้า) x I (แอมป์แปร์)

ตามทฤษฏีคือ ค่า P ถ้ามันจ่ายได้เต็ม ก็คงจะเท่ากับ 1 คือดีสุด แต่คงหาไม่ได้แน่ๆ
        บางทีผมก็อาจจะผิดพลาได้ครับ แต่พอดี พิจารณาจาก ค่า PF หรือ P มันก็ กระทบกับ วัตต์ที่จ่ายได้จริงของอุปกรณ์ตัวนั้นหน่ะครับ ก็เกี่ยวข้องกับ ค่าไฟที่เราจ่ายไปโดยตรงเหมือนกันครับ

พวกคนผลิตซัพพลาย เค้าก็เร่งเพิ่มค่า PF ตรงนี้ให้ได้เยอะๆครับ ให้เข้าใกล้ 1 มากที่สุด เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของอุปกรณ์ ซึ่ง ตรงนี้ก็ส่งผลโดยตรงครับ เพราะที่เหลือก็คือ สูญเสียเป็นพลังงานความร้อนไปฟรีๆ ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไร แต่เราต้องจ่ายค่าไฟส่วนนั้นไป เลี่ยงไม่ได้เลย

เท่าที่ทราบคือ ทางฝั่งบ้านเมืองฝรั่งเค้าจะซีเรียสเรื่องนี้กันมากครับ ค่า power factor เนี่ย เพราะเรื่องสิ่งแวดล้อม กับการใช้พลังงานครับ เค้าเลยค่อนข้างจะมีกันติดบ้านกันคนละเครื่องเอาไว้เช็คอุปกรณ์ไฟฟ้าว่า ให้ค่า PF เท่าไหร่ หรือ เช็คจำนวนการกินไฟทั้งหมดไปเท่าไหร่หน่ะครับ แต่กับ เราๆท่านๆ คงใส่ใจความแรงกันมากกว่า ส่วนผมคือ ต้องจ่ายเงินค่าไฟเองครับ เลยต้องซีเรียสกันนิดนึง

ผมเลยเอาค่า PF ที่ได้ที่คำนวณจากเครื่องมาพิจารณา จากซัพพลายที่ลองไปครับ อาจจะผิดพลาดแต่ประการใดก็ขออภัยครับ แต่ที่ชัวว์ๆแน่ๆคือ ระบบ 1 และ 2 นั้น กินไฟพอๆกัน (ตอน idle) ซึ่ง ความเป็นจริง ระบบที่ 1 ควรจะต่ำกว่ามากครับ แต่ค่า PF มันต่ำจริงๆ เป็นเหตุผลว่าทำไม ถึงต้องเลือกซัพพลายกันหน่อยนึงนะครับ ค่าไฟทุกวันนี้ก็ขึ้นเอาๆ คอมหลายๆเครื่องนี่ก็น่าคิดครับ ประหยัดได้เยอะเหมือนกัน
        ตามนี้ละฮะ ผมคิดว่าจขท.อธิบายไว้ในRepนี้อย่างละเอียดแล้

efficiency = ประสิทธิภาพของ(อะไรก็ตามแต่ที่มันเขียนแปะไว้บนLabel)
        power factor = ประสิทธิภาพของเครื่องใช้ไฟฟ้า ถ้ามีค่าเท่ากับ1ก็คือไม่มีการสูญเสีย แต่ในทางปฏิบัติ ไม่มีทางเป็นไปได้เลย

ผมมองแล้ว มันก็ตัวเดียวกันฮะ ท่านใดใหความหมายได้เพิ่มเติม รบกวนเพิ่มเติมให้ทีครับผม
        ผิดพลาดประการได ขออภัยด้วย
        Last edited by Benny_c; 26 Jun 2008, 23:40:25.

Comment

Originally posted by windy31 View Post
          Efficiency ครับไม่ใช่ Power Factor 2 อันนี้ความหมายไม่เหมือนกันนะครับ
          ที่ท่านพูดมาหลายๆ rep นั่นเป็นการอธิบายเกี่ยวกับ Efficiency ล้วนๆครับ
          ไม่เกี่ยวกับ Power Factor เลยแม้แต่น้อย เดี๋ยวจะดูค่าผิดเอานะ

โวลท์ คูณกับ กระแส ได้ วัตต์ << เป็นจริงเมื่อใช้กับไฟฟ้ากระแสตรงเท่านั้นครับ

อืม.. อันแรกนะครับ Power Factor ค่ายิ่งน้อย ค่า Efficiency ก็ยิ่งน้อยตาม

ถ้า PF มาก ค่า Efficiency ก็มากตามไปด้วย
          หมายถึง ในโหลดที่เท่าๆกัน ซัพพลายที่มีค่า PF สูงกว่า ค่าไฟที่จ่ายไปก็จะถูกลงกว่าซัพพลายที่ค่า PF ต่ำมากๆ

ผมเลยงงว่า มันไม่เกี่ยวกับ Power Factor ตรงไหนครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

แต่ที่จริง 100% นี่ จ่ายค่าไฟเองเต็มๆครับ หุๆๆ หนักเลยแต่ละเดือน...

ผิดถูกประการใดก็ เอาข้อมูลมาแชร์กันด้วยนะครับ จะได้แก้ไขให้ถูกต้องร่วมกันครับ ขอบคุณมาก
          Last edited by Leim; 27 Jun 2008, 02:20:01.

Comment

Originally posted by Leim View Post
            อืม.. อันแรกนะครับ Power Factor ค่ายิ่งน้อย ค่า Efficiency ก็ยิ่งน้อยตาม

ถ้า PF มาก ค่า Efficiency ก็มากตามไปด้วย
            หมายถึง ในโหลดที่เท่าๆกัน ซัพพลายที่มีค่า PF สูงกว่า ค่าไฟที่จ่ายไปก็จะถูกลงกว่าซัพพลายที่ค่า PF ต่ำมากๆ

ผมเลยงงว่า มันไม่เกี่ยวกับ Power Factor ตรงไหนครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

แต่ที่จริง 100% นี่ จ่ายค่าไฟเองเต็มๆครับ หุๆๆ หนักเลยแต่ละเดือน...

ผิดถูกประการใดก็ เอาข้อมูลมาแชร์กันด้วยนะครับ จะได้แก้ไขให้ถูกต้องร่วมกันครับ ขอบคุณมาก
            PF เยอะไม่จำเป็นที่ Efficiency ต้องเยอะครับ
            ในทางกลบกัน Eff. เยอะก็ไม่ได้หมายความว่า PF จะเยอะ

PF คือ W หารด้วย VA
            Eff. คือ W(out) หารด้วย W(in)

ค่าไฟบ้านคิดจาก Unit ซึ่งคือมาจาก W อีกทีครับเพราะงั้น PF อาจไม่สำคัญนัก
            แต่ถ้าเป็นพวกโรงงานหรืออาคารใหญ่ๆที่ใช้ไฟฟ้าเยอะๆจะโดนคิดค่า PF ด้วยเพราะงั้น
            เค้าเลยมีวงจรปรับแก้ PF กันครับ

Comment

นี่ครับ สมการจริงๆของไฟ AC

Originally posted by windy31 View Post

ค่าไฟบ้านคิดจาก Unit ซึ่งคือมาจาก W อีกทีครับเพราะงั้น PF อาจไม่สำคัญนัก
              แต่ถ้าเป็นพวกโรงงานหรืออาคารใหญ่ๆที่ใช้ไฟฟ้าเยอะๆจะโดนคิดค่า PF ด้วยเพราะงั้น
              เค้าเลยมีวงจรปรับแก้ PF กันครับ
              ท่านไม่คิดคงไม่ได้ครับเพราะตามที่บอกไปแล้ว ไฟacสมการดังข้างบน ดังนั้นค่าPFก็ป็นตัวแปรหนึ่งของค่าไฟที่เราเสียกันทุกๆวันนี้ แต่ไฟบ้านอาจจะมีผลน้อยกว่าโรงงานครับ เพราะบ้านเราเสียมากสุดก็หลักพัน แต่โรงงานเค้าเสียหลักหมื่นจนถึงหลักล้าน

Comment

enermax 350 คับ เอามือ 2 ก็ได้ครับ ถูกๆ หุหุ หาซื้อในนี้แหละครับไม่ต้องไปไหนไกล

Comment

^
                  ^
                  ใช่เลยฮะ มือ2คุณภาพดีราคาถูก

Comment

4600+ 45nm ประหยัดไฟดีนะครับ

ผมว่า ใช้แค่โหลดบิท ระหว่าง 5600+ กับ 4600+ มันก็ไม่แต่กต่างกันหรอกครับ

Comment

Originally posted by Benny_c View Post
                      นี่ครับ สมการจริงๆของไฟ AC

ท่านไม่คิดคงไม่ได้ครับเพราะตามที่บอกไปแล้ว ไฟacสมการดังข้างบน ดังนั้นค่าPFก็ป็นตัวแปรหนึ่งของค่าไฟที่เราเสียกันทุกๆวันนี้ แต่ไฟบ้านอาจจะมีผลน้อยกว่าโรงงานครับ เพราะบ้านเราเสียมากสุดก็หลักพัน แต่โรงงานเค้าเสียหลักหมื่นจนถึงหลักล้าน
                      ค่าำไฟบ้านทั่วไปเค้าไม่คิดค่า Power Factor ครับ - -" คิดกันเป็น Unit ไปเลย

Comment

ค่าำไฟบ้านทั่วไปเค้าไม่คิดค่า Power Factor ครับ - -" คิดกันเป็น Unit ไปเลย

อันนั้นถูกของท่านครับที่ว่าไฟบ้านคิดเป็นUnitผมไม่เถียงใช้ไปกี่Unitก็จ่ายตามนั้น แต่ไม่ทราบว่าท่านเข้าใจสิ่งที่ผมกำลังสื่อหรือเปล่า
                        งั้นเอาอีกที ที่ผมอยากจะบอกก็คือว่า ในสมการการคิดกำลังไฟฟ้าของไฟฟ้ากระแสสลับ มันต้องมีค่าPFเป็นตัวแปรหนึ่งในการคิดด้วย หรือท่านว่าไม่จริงครับ ?
                        ถ้าท่านได้สมการใหม่ ที่ใช้คิดกำลังไฟฟ้ากระสลับแบบไม่ง้อค่า PF รบกวนโพสให้ผมหายโง่ด้วยครับ ผมมันความรู้น้อยครับ แค่พอหาอะไรเพิ่มรอยหยักให้สมองแค่นั้น

ถ้าจะตอบRepของผม รบกวนตอบให้ตรงประเด็นทีครับ ประเด็นอยุ่อีกเรื่องหนึ่ง แต่ท่านเล่นจับความท่อนสุดท้ายแล้วมาตอบแบบนี้ กระทู้เค้าเสียครับ ถ้ามีการตอบไม่ตรงประเด็นผมขออนุญาตหยุดการตอบแค่นี้ละกันครับ เดี๋ยวกระทู้จะเสียไปมากกว่านี้
                        ปล. กระทู้พูดถึงสเป๊กคอมนะครับจขท.ต้องการทราบสเป๊กในการโหลดบิท แล้วก็มีท่านหนึ่ง เทียบให้เห็นถึงการใช้ไฟของซัพพลาย2ตัว ไปๆมาๆ กลายเป็นค่าไฟบ้านได้ไง เหอเหอ

ยังไงก็ขออภัยทุกท่าน ไว้ ณ.ที่นี้ด้วย ถ้าRepไดของผมที่ออกนอกประเด็นหรือทำให้กระทู้เสียหาย
                        ขอบคุณครับ
                        Last edited by Benny_c; 28 Jun 2008, 19:16:36.

Comment

กำแท้ เพราะมีคนจุดประเด็นขึ้นมาผมเลยไม่อยากให้เข้าใจกันผิดครับ
                          ไม่ได้จะมาตั้งใจเบี่ยงเบนประเด็นนะครับ

เพื่อให้เข้าใจตรงกันลองสละเวลาตอบคำถามผมซัก 3-4 คำถามนะครับ

ข้อแรก อะไรคือ Unit แล้วมันคิดมาจากอะไร

ผมจะรอคุณมาตอบข้อแรกแล้วค่อยต่อข้อต่อไปนะ

Comment

คุยกันเรื่องวิชาการกันก็ดีครับ อันไหนผมไม่รู้หรือเข้าใจผิด ผมจะได้รู้ด้วย ท่านอื่นก็จะได้เข้าใจให้ถูกร่วมกันด้วย ถือเป็นสิ่งที่ดีครับ เอาเรื่องดีๆมาบอกกันกว่าพึ่งผิดใจกันไปเลย

อันนนี้ผมลองให้ดู สองยี่ห้อนะครับ พอดี ผมมีซัพพลายในครอบครองหลายยี่ห้อพอสมควร ทั้งประหลาดใจ ถูกใจ ไม่ชอบใจ หลายอารมณ์คละเคล้ากันไปกับแต่ละยี่ห้อครับ

ในความต้องการเจ้าของกระทู้ ผมว่า ท่านเคลียร์ไปเรียบร้อยและคงมีคำตอบในใจของท่าน จขกท.ไปแล้วครับ

ส่วนถ้าท่านกำลังมองเพาเวอร์ซัพพลายอีกอัน ที่จะเอาไปใช้โหลดบิท ง่ายๆคือ เลือกตามฉลากและที่เค้าเคลมมาจากผู้ผลิต ดีที่สุดครับ นอกเหนือจากนั้นก็ ตามกำลังทรัพย์ และความพอใจสูงสุดของท่านครับ

ส่วน 2 ภาพนี้ คอนดิชันทุกอย่าง เหมือนกันหมด เซ็ทไบออสเหมือนกันหมด ไม่มีเปลี่ยนแปลง พัดลมต่อเท่ากันหมด ไม่มีปรับรอบพัดลมลงเด็ดขาด เหมือนกันทุกประการ ทดลองเสร็จ วัดค่าแล้วก็เปลี่ยนใส่ใหม่ แล้วก็ทำซ้ำอีกรอบ จนแน่ใจแล้วถึงพอครับ

จะแตกต่างกันก็ตรง เพาเวอร์ซัพพลายที่ต่อพ่วงแค่นั้นครับ
                            ค่าที่ได้เป็น watt เครื่องท่านคิดมาให้แล้วครับ ได้ตามนี้เลย
                            ถ้าจะคิดค่าไฟโหลดบิทก็ คิดเป็นกิโลวัตต์ แล้วก็ค่อยไปคูณกับชั่วโมงที่ท่านใช้นะครับ ว่าจะกินเท่าไหร่

ต่างกันตรง ซัพพลาย โนเนมยี่ห้อหนึ่ง (ไม่ขอเปิดเผยยี่ห้อนะครับ อยากทราบก็หลังไมค์เลยว่ายี่ห้ออะไร)
                            กับ ซัพพลาย ราคาต่างกันหลายเท่าตัว (silverstone SST-ST50F ไส้ในอะไรท่านก็คงพอทราบกัน)

เป็นค่าตอน idle นิ่งๆแล้วนะครับ
                            ส่วนเรื่องอุณหภูมิซัพพลาย ผมลองเอาเทอโมมิเตอร์อินฟาเรตเช็คดูแล้ว อุณหภูมิในการทำงานก็แตกต่างกันครับ แต่ตรงนี้ผมเห็นว่า พัดลมมันหมุนรอบที่แตกต่างกัน เลยไม่ได้เอาตรงนี้มาบอกครับ
                            เพราะ bias มันค่อนข้างเยอะไปนิด

ซึ่งหน้าจะเป็นภาวะที่ คนเอาไว้โหลดบิทกัน อาจจะดูต่างกันนิดหน่อยครับ แต่ถ้าเปิดทั้งเดือนก็ พอสมควรเหมือนกันครับ

ส่วน Raidmax อีกตัวที่ผมมี ผมพึ่งขายไปให้กับคนที่ต้องการไปครับ เลยไม่ได้เอามาลงให้ดู ขออภัยด้วยครับ

ปล. กำลังรอเคสใหม่มาครับ ให้กับเครื่องนี้ ดูแล้วอาจจะเสียสายตาท่านไปบ้าง หุๆๆ ใช้งานแบบทุเรศๆแบบนี้ไปพลางๆ ใส่ เทสเบดไปอีกจนถึงวันจันทร์กว่าของจะมาถึงครับ หุๆๆ ผมเอาซุกไว้ใต้ชั้นนี่แหล่ะครับ เนื้อที่มันจำกัดมากครับเลยต้องทำอย่างนี้
                            Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:27.

Comment

psu สวยมากครับ

Comment

กำแท้ เพราะมีคนจุดประเด็นขึ้นมาผมเลยไม่อยากให้เข้าใจกันผิดครับ
                                ไม่ได้จะมาตั้งใจเบี่ยงเบนประเด็นนะครับ

เพื่อให้เข้าใจตรงกันลองสละเวลาตอบคำถามผมซัก 3-4 คำถามนะครับ

ข้อแรก อะไรคือ Unit แล้วมันคิดมาจากอะไร

ผมจะรอคุณมาตอบข้อแรกแล้วค่อยต่อข้อต่อไปนะ
                                ผมบอกไว้ที่Repสุดท้ายที่ผมโพสแล้วครับ ผมถามเหตผลท่านแต่ท่านดันถามผมกลับมาอีกต่อหนึ่ง
                                ตอบเบี่ยงประเด็นอย่างนี้ ไม่ต้องถามหรอกครับ จบเรื่องไปเลยดีกว่า คุยยาว เรื่องยาว มากเรื่อง มากราว เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ปล.1Unit = 1หน่วยการใช้ไฟฟ้า 1 หน่วย = 1Kw มิเตอร์ไฟบ้านเรียกว่า Kilowatt Hour Meter ตอบแค่นี้คงพอนะครับ ตามประสาคนเรียนมาน้อย แต่เวลาตอบกระทู้ไม่เคยมั่วนิ่มครับ
                                ปล.2ไม่ใช่เกมโชว์หรือกระทู้ตอบคำถามชิงรางวัลนะท่าน ต้องมารอตอบคำถามบนกระทู้เป็นข้อๆ
                                Last edited by Benny_c; 28 Jun 2008, 21:04:58.

Comment

Working...
                                X