overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

Nhazzer's Avatar
    ศรีนครินทร์/บางนา

Exclamation อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าเค้าเล่นยี่ห้ออะไรกันครับ
    แล้ว front นี่ทำหน้าที่เหมือน soundcard ใช่ไม๊ครับ

ผมเห็นส่วนใหญ่เค้าเล่น front ยี่ห้อ Alpine กัน ไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง

ส่วน front ของ sony ผมไปคุยกับร้านมา เค้าว่า เบสไม่ดี ขายไม่ค่อยออก อันนี้จริงหรือเปล่าครับ

งบประมาณมีไม่มากครับ ขอแบบสุดคุ้มครับ

เสียง อยากได้ประมาณ x-fi + Eacan A200(5.1s) ก็พอใจแล้วครับ

แนะนำทีครับ รับฟังทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member

เค้าว่านะ
    จัดจ้าน JVC
    เบสแจ่มๆ Pioneer
    เสียงกรุ๊งกริ้งออกครบๆ Alpine

ส่วนตัวเคยลองแค่ JVC กับ Alpine แต่ชอบแนวเสียง Alpine แบบไม่ต้องสงสัย ถ้ามีงบก็เลือก Alpine เลยครับ แต่ต้องทำใจว่า ที่เงินเท่ากัน ลูํกเล่น Alpineจะได้น้อยกว่าเยอะ เช่นไม่เกิน7-8พัน Alpine จะเล่นได้แค่ CD MP3 WMA AAC หน้าจอธรรมดาๆ แต่ยี่ห้ออื่นมี USB มีจอ slide มีaux ฯลฯ เอาง่ายๆว่า Alpine ตัวถูกสุดราวๆ 6พัน(ตอนนี้ถ้าหาได้น่าจะถูกกว่านี้ พวก 9870E 9873Eเพิ่งจะตกรุ่น) มี optionพอๆกับยี่ห้ออื่นตัว2-3พันเองครับ

แต่แนวเสียงAlpineค่อนข้าง flat และเครื่องดนตรีออกครบๆ ฟังเพลงเบาๆจะชอบมากเลย ทว่า่อย่าลืมเรื่องของส่วนประกอบอย่างอื่นที่มีผลมากเช่น ลำโพง amp ด้วย แต่ถ้างบไม่มากเล่น hi-power ก็พอไหว แต่เสียงจะไม่หนักแน่นเท่าระบบที่มี amp (amp ถูกๆเสียงยังดีกว่าต่อตรงจาก front เยอะเลยครับ)

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวเคยใช้ของ Pioneer เหมือนกันครับ เบสดีอย่างว่า ปรับcrossover กับลำโพงเดิมๆ เบสเป็นลูกเหมือนกัน

พอพูดถึงเสียงกรุ๊งกริ๊งนี้ อยากได้ทันที เพราะส่วนใหญ่ก็ฟังแนวกลางๆ มี hiphopบ้างตอนกลางคืน

แต่ยังสงสัยประโยคสุดท้ายครับ "แต่เสียงจะไม่หนักแน่นเท่าระบบที่มี amp (amp ถูกๆเสียงยังดีกว่าต่อตรงจาก front เยอะเลยครับ)"

แปลว่า ถ้ามี amp ซักตัว ไม่ว่า front ยี่ห้อไหน ก็ไม่มีผลกับเสียง... ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ลองฟังด้วยหูตัวเองเท่านั้น ถึงจะได้คำตอบครับ

สำหรับ สมาชิคในเวป อยากฟังรุ่นใหน มาหาผมได้ จะพยายามหามาให้เทียบแบบ test A-B จะๆกันไปเลยครับ จะได้หายสงสัย

PM มาก็ได้

จาก คนขายเครื่องเสียงรถยนต์ครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Nhazzer View Post
    ขอบคุณครับ

แต่ยังสงสัยประโยคสุดท้ายครับ "แต่เสียงจะไม่หนักแน่นเท่าระบบที่มี amp (amp ถูกๆเสียงยังดีกว่าต่อตรงจาก front เยอะเลยครับ)"
    เดี่ยวต่อให้ลองครับ ว่า ที่บอกมา ให้เสียงที่ต่างกันอย่างไรครับ
    แปลว่า ถ้ามี amp ซักตัว ไม่ว่า front ยี่ห้อไหน ก็ไม่มีผลกับเสียง... ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ อย่าลืมนะครับ front ตัวละ 20000-100000 ก็ผลิตมาขายและมีคนซื้อครับ ถูกใหมครับ
    .

คุณ wikorn เปิดร้านอยู่หรือครับ

ถ้างั้นดีเลยครับ ติดต่อยังไงดีครับ ร้านอยู่แถวไหนครับ

www.robinradio.com

023308345 โทรหาผมได้ครับ 9.30-19.30

Cool

ขอบคุณมากครับ เด๋วติดต่อไปครับ

ส่วนท่านอื่น อยากแนะนำอะไร ปล่อยออกมาเลยครับ

รับฟังทุกความเห็นครับ

Quote Originally Posted by Nhazzer View Post

แปลว่า ถ้ามี amp ซักตัว ไม่ว่า front ยี่ห้อไหน ก็ไม่มีผลกับเสียง... ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ
    ไม่ใช่ครับ ผมหมายความว่า ถ้าใช้ front ตัวเดียวกัน มีamp กับไม่มี มันต่างกันค่อนข้างเยอะน่ะครับ แต่จะไปเทียบว่าfront รุ่นล่างๆมี amp กับ front รุ่นบนๆแต่ไม่มี amp แบบนี้ก็เทียบยาก คงต้องลองฟังเอง

front เหมือน sound card เป็น source ของเสียง amp คือส่วนขยายเสียง เหมือน driverในชุดลำโพง active/int amp แน่นอนว่ามันให้่ความหนักแน่นมากกว่าอยู่แล้ว เหมือนกับลำโพงคอมดีๆกำลังขับสูงๆ ถ้า driver ดีมันก็ช่วยให้เสียงไม่เพี้ยนและหนักแน่น(amp ถูกๆก็เพี้ยนหน่อย แต่ก็เพี้ยนน้อยกว่าเปิดสุดจาก front) ในขณะที่ถ้าใช้ front ขับตรง แ่ม้ว่าจะออกครบถ้วนแต่เสียงมันก็จะแห้งกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น source ที่ส่งออกมาถ้าส่งออกมาห่วยๆ ต่อให้มีdriver ดีๆก็ช่วยไรไม่ได้มากเหมือนกัน front เลยสำคัญในฐานะต้นกำเนิดเสียงไงล่ะครับ และจะเป็นแนวทางเสียงแต่ละยี่ห้อที่แตกต่างกันตรงนี้แหละ

แต่สุดท้าย เชื่อหูตัวเองดีสุดครับหาโอกาสลองฟังเทียบกัน พอใจที่จุดไหนก็เอาที่จุดนั้น แต่ละคนไม่เท่ากัน

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไม่มีใครเล่น eclipse กันเลยเหรอครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ตอนแรกเห็นกระทู้ว่าจะให้ตามไปถามตาวิกร ทีห้องจัดอุปกรณ์คอมฯ แต่เวปดันอืดดดดดซะ แต่ก็มาแล้วนิ

ส่วนตัวชอบเสียง...
    Alpine เนื้อเสียงอิ่มหนัก ไม่ขาดไม่เกิน แบบฝรั่ง
    JVC เนื้อเสียงหวานใส ละเอียด กรุ๊งกริ๊งดี
    Pioneerรุ่นกลางขึ้นไป หนักแน่นสไตล์ญี่ปุ่น กลางจะขุ่นกว่า
    SONY รุ่นใหญ่เท่านั้น รุ่นเล็ก...แห้งสนิท
    ถ้าเพิ่มแอมป์ ก็ต้องดูยี่ห้อดีหน่อย เสียงแล้วแต่ชอบ แอมป์ถูกและดีไม่มีแน่นอน

งบ 20,000 น่าจะได้ของคุณภาพค่อนข้างดี
    ไล่ตั้งแต่...สายไฟจากหม้อแบต-กระบอกฟิวส์-Front-สายลำโพง-แผงหน้าลำโพง-ลำโพงแยกชิ้น 6" 2ทาง

ไม่ได้ตามนานแระ อิอิอิอิ

Red face

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    ไล่ตั้งแต่...สายไฟจากหม้อแบต-กระบอกฟิวส์-Front-สายลำโพง-แผงหน้าลำโพง-ลำโพงแยกชิ้น 6" 2ทาง

ไม่ได้ตามนานแระ อิอิอิอิ

ดูแล้วสงสัย ยาวแน่ๆเลย

เปลี่ยนกันทุกส่วนเลยจริงๆ

สงสัยอีกหน่อยมี หัวเทียนaudio grade ไม่ก็ฝาปิดถังน้ำมันชั้นยอด กันเสียงสะท้อนภายในถัง

สงสัยอีกหน่อยมี หัวเทียนaudio grade ไม่ก็ฝาปิดถังน้ำมันชั้นยอด กันเสียงสะท้อนภายในถัง
    ปัญหามันอยู่ที่ว่ เราพอใจที่ตรงใหนครับ
    ตามทฤษี ยิ่งเปลี่ยนก็จะเกิดเสียงที่ต่างกันออกไป

แต่เวลาปฏิบัติ เวลาเราเปลี่ยนแต่ละชิ้นเข้าไป แล้วเราฟังออกมากน้อยแค่ใหนว่ามันต่าง ยังไม่นับว่า ที่ต่างนะ เราชอบกว่าของเดิมใหมนะครับ

ไม่ต้องซีเรียสครับ เลือกอุปกรณ์หลักๆ ให้เข้าหูเรา ที่เหลือมันเหมือนน้ำจิ้มครับ

สำหรับ eclipse เป็นยี้ห้อที่ หาร้านติดยาก เพราะ ผู้นำเข้าทำการตลาดน้อย ไม่นับถึง บริการหลังการขายด้วยแล้วละก็ ... เลยไม่ติดตลาดบ้านเรา และก็มีทั้งรุ่นที่เสียงดีและ เสียงแย่ครับ ทุกยี้ห้อมีแบบนี้หมดครับ ต้องระบุรุ่น

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    www.robinradio.com

023308345 โทรหาผมได้ครับ 9.30-19.30
    ตอนนี้รับช่างสักคนมั้ยครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar

Red face

Quote Originally Posted by wikorn View Post

ปัญหามันอยู่ที่ว่า เราพอใจที่ตรงใหนครับ
    ตามทฤษฎี ยิ่งเปลี่ยนก็จะเกิดเสียงที่ต่างกันออกไป

แต่เวลาปฏิบัติ เวลาเราเปลี่ยนแต่ละชิ้นเข้าไป แล้วเราฟังออกมากน้อยแค่ใหนว่ามันต่าง ยังไม่นับว่า ที่ต่างนะ เราชอบกว่าของเดิมไหมนะครับ

ไม่ต้องซีเรียสครับ เลือกอุปกรณ์หลักๆ ให้เข้าหูเรา ที่เหลือมันเหมือนน้ำจิ้มครับ

สำหรับ eclipse เป็นยี้ห้อที่ หาร้านติดยาก เพราะ ผู้นำเข้าทำการตลาดน้อย ไม่นับถึง บริการหลังการขายด้วยแล้วละก็ ... เลยไม่ติดตลาดบ้านเรา และก็มีทั้งรุ่นที่เสียงดีและ เสียงแย่ครับ ทุกยี้ห้อมีแบบนี้หมดครับ ต้องระบุรุ่น
    ช่าย...หลักๆ ก็เริ่มจากต้นสายกับปลายเสียง Front+Speaker ที่เหลือเป็นน้ำจิ้ม
    แล้วสัปดาห์แรกๆ อย่าตกใจ เสียงจะห่วยมาก Burn กันไปก่อน

แล้วจะรู้ว่าเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ มันคือสุนทรีย์ในรถมากมาย ที่สำคัญ...

เครื่องต้องสตารท์ติดและแอร์เย็นด้วย อิอิอิอิ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    ช่าย...หลักๆ ก็เริ่มจากต้นสายกับปลายเสียง Front+Speaker ที่เหลือเป็นน้ำจิ้ม
    แล้วสัปดาห์แรกๆ อย่าตกใจ เสียงจะห่วยมาก Burn กันไปก่อน

แล้วจะรู้ว่าเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ มันคือสุนทรีย์ในรถมากมาย ที่สำคัญ...

เครื่องต้องสตารท์ติดและแอร์เย็นด้วย อิอิอิอิ
    ไม่พาไปลองฟังที่รถลุงเลยล่ะครับ ดังทุกอย่าง ยกเว้น แตร

Quote Originally Posted by fidelity View Post
    ตอนนี้รับช่างสักคนมั้ยครับ
    ตอนนี้ท่านร้าน รับสมัครช่างและพนักงานขายเพิ่มครับ

มีประสบการณ์+ความรับผิดชอบ เข้ามาเขียนสมัครไว้ได้ครับ

OverclockZone Member dracoV's Avatar

ส่วนตัวชอบเสียง JVC มาก ขนาดขายรถแล้วยังถอดมาใช้ต่อคันใหม่ ไม่แถม
    สมัยก่อนตอน ยังใช้เทปเล่น ชอบนากามิชิมาก มีครบหมดทั้งดอลบี B C S ปรับ อะซิมุทได้
    เสียงไม่ต้องพูดถึง ตัว cd changer ก็ทำงานนิ่งมากๆ

ไม่รู้เดี๋ยวนี้เขาเล่นอะไรกันมั่ง เรียนจบกลับมาทำแต่งานไม่ได้ติดตามข่าวคราววงการเครื่องเสียงรถเลย
    ไว้เดี๋ยวปลายปีโบนัสออกกะจะรื้อประกอบใหม่สักชุด อาจได้ไปขอคำแนะนำคุณวิกรที่ร้าน

คุณวิกรหรือท่านอื่นๆครับ แนะนำ ลำโพงเสียงกลางขนาด 6.5 นิ้วให้สักคู่สิครับ ขอรุ่นที่ทนวัตต์สัก 280 w rms ขึ้น
    เพราะแอม PPI Tube (แอมหลอดสำหรับรถ รุ่นเก๋า แต่เสียงสุดยอด เดี๋ยวนี้หาไม่ได้แล้ว อุตส่าแบกกลับมาจากเมกาด้วย)
    มันกำลังแรง อิอิอิ 600 w rms 4 ohm
    Advent กับ MB QUARTที่ใช้อยู่สงสัยได้เวลาปลดระวางแล้ว
    ยิ่งได้แบบกลางล้วนๆก็ดี เพราะ เสียงสูงกับครอส ใช้ Image dynamics horn กับ Audiocontrol อยู่แล้ว

แล้วขอคำแนะนำด้วยครับ ขอแหล่งที่หาเครื่องเสียงรถได้ราคาน่ารักๆ
    เพราะไม่ค่อยรู้น่ะครับว่าในไทยนี่ มีอะไรขายมั่ง ที่ไหนดี

Red face

Quote Originally Posted by camera View Post
    ไม่พาไปลองฟังที่รถลุงเลยล่ะครับ ดังทุกอย่าง ยกเว้น แตร
    Alpine ทั้ง front+cd changer ก็ไม่ดังด้วย อิอิอิอิ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

สำหรับ eclipse ผมติดใจอยู่รุ่นนึงครับ ที่ใช้ memory card เป็น Security ที่เวลาดึงออก แล้วจะไม่สามารถใช้งาน front ได้น่ะครับ ดีกว่าต้องถอดไปทั้งหน้ากาก ...

มีใครเจาะวางลำโพงตรง kick panel บ้างครับเค้าว่า ได้เวทีเสียงเด็ดขาดมากจริงหรือเปล่าครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks