overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ต้องการปรับปรุงระบบน้ำ ขอคำแนะนำครับ

OverclockZone Member

Default ต้องการปรับปรุงระบบน้ำ ขอคำแนะนำครับ

ใช้ tt Big 745 ตอนนี้เปลี่ยนแต่บล็อคซีพียูเป็น D-tek FuZion v.2 ห้องไม่มีแอร์ Idle 36-40 Full Load 56 ขอถามดังนี้
    -Idle กับ Full Load ต่างกันเกิน 10 ผิดปกติไหมครับ
    -ถ้าผิดปกติน่าจะมาจาก pressure ต่ำ หรือ Flow rate ต่ำ ครับ
    -ถ้าเปลี่ยนแต่ปั้มจะทำให้ระบบดีขึ้นไหม
    -น่าจะใช้ปั้มตัวไหนดีครับ ระหว่าง MCP 355 กับ MCP 655
    -ฝาแต่งปั้มช่วยเรื่อง pressure หรือ flow rate ครับ
    -ในกรณีนี้ควรใส่ ฝาแต่งปั้มไหมครับ
    สเป็คตามรูปครับ
    รูป รูป
    Last edited by pong153; 26 Jun 2008 at 16:40:30.

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

ใช้ CPU อะไรอยู่ครับ

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

ว่าจะถามเหมือนคุณซาลาเปาเลยครับ OC ไปขนาดไหน ใช้ Vcore เท่าไหร่ด้วย

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

Quote Originally Posted by Suhanna View Post
    ว่าจะถามเหมือนคุณซาลาเปาเลยครับ OC ไปขนาดไหน ใช้ Vcore เท่าไหร่ด้วย
    ใช่แล้วครับ ยิ่งบอกรายละเอียดมากยิ่งช่วยเหลือกันได้มาก

แก้ไขเพิ่มแล้วครับ

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

คุณ Salapao ช่วยทีครับ CPU ค่ายนี้ผมไม่เคยเล่นเลย
    ไม่แน่ใจว่า ไฟเท่านี้ก่อนเล่นน้ำ มันจะร้อนแค่ไหน
    แล้วตอนใช้บล๊อกเดิมที่ติดมากับ 745 มันร้อนกว่านี้มากไหมครับ

ผมเคยเล่น amd แต่นานแล้วครับ แต่ผมเอาเครื่องที่ทำให้รุ่นน้องคนนึงมาให้ดูละกัน

อันนี้เป็นเครื่องของรุ่นน้องผม 4200+ Bus/Multi @ 264 x 11 = 2.9GHz โดยวัดจาก coretemp พิจารณาดูครับ โดยระบบน้ำใช้ swiftech compact

Ambient - 25c
    Idles - 35/48c
    100% load - 45/58c

Quote Originally Posted by Salapao2000 View Post
    ผมเคยเล่น amd แต่นานแล้วครับ แต่ผมเอาเครื่องที่ทำให้รุ่นน้องคนนึงมาให้ดูละกัน

อันนี้เป็นเครื่องของรุ่นน้องผม 4200+ Bus/Multi @ 264 x 11 = 2.9GHz โดยวัดจาก coretemp พิจารณาดูครับ โดยระบบน้ำใช้ swiftech compact

Ambient - 25c
    Idles - 35/48c
    100% load - 45/58c
    ซีพียู คล็อกเพิ่ม 700 MHz คิดเป็น 31.8% อุณหภูมิ Idle กับ Full Load ต่างกันไม่เกิน 10 ของผม เพิ่ม 520 MHz คิดเป็น 20%
    Idle กับ Full Load ต่างเกิน 10 ผิดปกติแน่นอน จะ Pressure หรือ Flow rate ต่ำ อันนี้ไม่แน่ใจ

Pressure กับ Flow มันจะสวนทางกันครับ Spec ของปั้มเป็น วัด Flow สูงสุดที่ Pressure เกือบศูนย์คือปั้มให้น้ำไหลทิ้งเลย ส่วน Pressure สูงสุดจะเกิดเมื่อน้ำไม่ไหล คือปิดวาวล์หน้าปั้มแล้ววัดความดันน้ำ

จะระบายความร้อนออกได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของน้ำ ที่จะพาความร้อนออกจากบล๊อกผ่าน CPU ครับ ในกรณีนี้บล๊อกดีมาก ที่เป็นไปได้ตามความเห็นผมคือ

1. อาจติดบล๊อกน้ำไม่ดี หน้าสัมผัสของบล๊อกกับ CPU ไม่แนบสนิทกัน

2. อัตราการไหลของน้ำไม่พอ P400 ของชุด 745 ปรกติก็เป็นปั้มที่แรงดันไม่สูงมาก และ Flow ก็ไม่มากอยู่แล้ว ส่วนบล๊อก V2 ก็อั้นน้ำกว่า TT Block ตัวที่ติด Kit 745 ดังนั้น Flow หลังจากเปลี่ยน Block น่าจะลดลงพอสมควร เช็คโดยเทียบอุณหภูมิเมื่อใช้บล๊อก TT เดิมกับเมื่อเปลี่ยนเป็น V2 ถ้าลดลงมาก ผมคิดว่า Flow น่าจะพอ แต่ถ้าลดลงไม่เกิน 3-4 องศา (หลังจากเช็คข้อหนึ่งแล้ว) กรณีนี้เปลี่ยนปั้มให้แรงขึ้นน่าจะดีขึ้นครับ ถ้าต้องเปลี่ยนปั้ม ถ้าใช้ปั้มแรงหน่อย 350 355 655 ผมว่าพอทั้งนั้นเพราะหม้อน้ำ TT ไม่อั้นน้ำมาก อ้อเช็คสายน้ำก่อนว่าพับหรือเปล่าก่อนด้วยครับ มีอีกวิธีที่จะทดสอบเรื่อง Flow พอหรือไม่ ลองถอดเอาหม้อน้ำตอนเดียวออกแล้วดูอุณหภูมิ ถ้าอุณหภูมิเท่าเดิม หรือ สูงกว่า1-2 องศาเป็นที่ Flow แน่นอน เพราะหม้อน้ำตอนเดียวของชุดนี้อั้นน้ำเกือบเท่ากันสองตอนเลย

3. อุณหภูมิเกิดจาก CPU สูงเกินไป อันนี้ผมว่าเป็นไปได้น้อย เพราะ CPU แต่ละตัวต้องการไฟฟ้าเพิ่มเมื่อ OC ไม่เท่ากัน แล้วก็ไม่ได้กินไฟเป็นอัตราส่วนเปอร์เซ็นของความเร็วที่เพิ่มขึ้นด้วย ยิ่งคล๊อกมากเท่าไหร่ยิ่งกินไฟเป็นอัตราส่วนทวีคูณครับ ดังนั้นเมื่อคล๊อกไปมากๆแล้ว อุณหภูมิส่วนต่างกับ Idle จะยิ่ง***งกันมากขี้น กรณีนี้ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยลอง CPU ตระกูลนี้เลย

ถ้าเปลี่ยนปั้มแล้วอุณหภูมิไม่ลดมาก (ผมว่าคงลดแน่นอน) อาจต้องไปดูหม้อน้ำต่อ ซึ่งบานปลายแน่นอน เหมือนเปลี่ยนชุดน้ำใหม่เลย ผมว่าไม่คุ้มอีกแล้ว ค่อยๆปรับแบบไม่เสียสตางค์ หรือเสียสตางค์น้อยก่อนดีกว่า
    Last edited by Suhanna; 27 Jun 2008 at 22:19:40.

Quote Originally Posted by Suhanna View Post
    Pressure กับ Flow มันจะสวนทางกันครับ Spec ของปั้มเป็น วัด Flow สูงสุดที่ Pressure เกือบศูนย์คือปั้มให้น้ำไหลทิ้งเลย ส่วน Pressure สูงสุดจะเกิดเมื่อน้ำไม่ไหล คือปิดวาวล์หน้าปั้มแล้ววัดความดันน้ำ เป็นความรู้ ขอบคุณครับ
    จะระบายความร้อนออกได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับอัตราการไหลของน้ำ ที่จะพาความร้อนออกจากบล๊อกผ่าน CPU ครับ ในกรณีนี้บล๊อกดีมาก ที่เป็นไปได้ตามความเห็นผมคือ

1. อาจติดบล๊อกน้ำไม่ดี หน้าสัมผัสของบล๊อกกับ CPU ไม่แนบสนิทกัน ผมใช้ MX-2 ทาก่อน แล้วขันน็อตยึดบล็อกทั้ง4ตัวลงไปนิดหนึ่งพอบล็อกขยับไม่ได้ ไม่แน่นมาก ผมกลัวบอร์ดมันโก่ง ไม่ได้ขันลงไว้ถึงครึ่งเกลียวน็อต ผมก็สงสัยตรงนี้เหมือนกัน ใครรู้ตอบด้วยครับ
    2. อัตราการไหลของน้ำไม่พอ P400 ของชุด 745 ปรกติก็เป็นปั้มที่แรงดันไม่สูงมาก และ Flow ก็ไม่มากอยู่แล้ว ส่วนบล๊อก V2 ก็อั้นน้ำกว่า TT Block ตัวที่ติด Kit 745 ดังนั้น Flow หลังจากเปลี่ยน Block น่าจะลดลงพอสมควร เช็คโดยเทียบอุณหภูมิเมื่อใช้บล๊อก TT เดิมกับเมื่อเปลี่ยนเป็น V2 ถ้าลดลงมาก ผมคิดว่า Flow น่าจะพอ แต่ถ้าลดลงไม่เกิน 3-4 องศา (หลังจากเช็คข้อหนึ่งแล้ว) กรณีนี้เปลี่ยนปั้มให้แรงขึ้นน่าจะดีขึ้นครับ ถ้าต้องเปลี่ยนปั้ม ถ้าใช้ปั้มแรงหน่อย 350 355 655 ผมว่าพอทั้งนั้นเพราะหม้อน้ำ TT ไม่อั้นน้ำมาก อ้อเช็คสายน้ำก่อนว่าพับหรือเปล่าก่อนด้วยครับ มีอีกวิธีที่จะทดสอบเรื่อง Flow พอหรือไม่ ลองถอดเอาหม้อน้ำตอนเดียวออกแล้วดูอุณหภูมิ ถ้าอุณหภูมิเท่าเดิม หรือ สูงกว่า1-2 องศาเป็นที่ Flow แน่นอน เพราะหม้อน้ำตอนเดียวของชุดนี้อั้นน้ำเกือบเท่ากันสองตอนเลย
    P400 รู้สึก Max Head แค่ 2.1 เมตรน้ำเองครับ สายยางไม่พับครับ ส่วนหม้อน้ำตอนเดียว จะลองถอดดูครับ ตอนนี้ต้องใช้คอมก่อน ทำแล้วจะมาแจ้งผลครับ
    3. อุณหภูมิเกิดจาก CPU สูงเกินไป อันนี้ผมว่าเป็นไปได้น้อย เพราะ CPU แต่ละตัวต้องการไฟฟ้าเพิ่มเมื่อ OC ไม่เท่ากัน แล้วก็ไม่ได้กินไฟเป็นอัตราส่วนเปอร์เซ็นของความเร็วที่เพิ่มขึ้นด้วย ยิ่งคล๊อกมากเท่าไหร่ยิ่งกินไฟเป็นอัตราส่วนทวีคูณครับ ดังนั้นเมื่อคล๊อกไปมากๆแล้ว อุณหภูมิส่วนต่างกับ Idle จะยิ่ง***งกันมากขี้น กรณีนี้ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยลอง CPU ตระกูลนี้เลย คิดว่าเป็นเช่นนั้นครับ

ถ้าเปลี่ยนปั้มแล้วอุณหภูมิไม่ลดมาก (ผมว่าคงลดแน่นอน) อาจต้องไปดูหม้อน้ำต่อ ซึ่งบานปลายแน่นอน เหมือนเปลี่ยนชุดน้ำใหม่เลย ผมว่าไม่คุ้มอีกแล้ว ค่อยๆปรับแบบไม่เสียสตางค์ หรือเสียสตางค์น้อยก่อนดีกว่า
    ผมก็คิดว่าลดครับ ลองเล่นดูครับ จากไม่รู้ ได้รู้ ค่อยๆเพิ่ม เรื่องเสียสตางค์ผมเห็นด้วยกับท่านครับ ในยุคของแพง ภาวะโลกร้อน
    Last edited by pong153; 28 Jun 2008 at 04:52:17.

OverclockZone Member thanakij's Avatar

ตามดู

เรื่องติดบล๊อกน้ำ ของผมเป็น 775 มีPlateรองบอร์ดด้านหลังมาด้วย ผมขันจนสุดพอตึงมือเลยเพราะเห็นมี Stopper ที่เกลียวสกรูและมี retension สปริงด้วยซึ่งสปริงมันช่วยกระจายน้าหนักให้พอดีกดบล๊อกแนบลงกับกระดอง CPU เลย แต่ของ AMD ไม่แน่ใจว่าPlate ด้านหลังจะใส่ได้หรือไม่

ถ้าผมจำไม่ผิด Radiator ของ Thermaltake 745 เป็นแบบท่อกลมครับไม่ใช่ท่อรีด ดังนั้นเรื่องการระบายความร้อนจึงไม่ค่อยสู้ดีนัก ถ้าจะเอาให้เย็นถึงใจคงต้องใช้ท่อรีดครับ แต่พอใช้ท่อรีดแล้วคงต้องหันมาดูปั้มว่าแรงพอรึเปล่านะครับ

Quote Originally Posted by Salapao2000 View Post
    ถ้าผมจำไม่ผิด Radiator ของ Thermaltake 745 เป็นแบบท่อกลมครับไม่ใช่ท่อรีด ดังนั้นเรื่องการระบายความร้อนจึงไม่ค่อยสู้ดีนัก ถ้าจะเอาให้เย็นถึงใจคงต้องใช้ท่อรีดครับ แต่พอใช้ท่อรีดแล้วคงต้องหันมาดูปั้มว่าแรงพอรึเปล่านะครับ
    แล้ว Radiator รุ่นไหนบ้างที่เป็นท่อรีด และควรใช้กับปั้มตัวไหนครับ

ผมมี TT TGM1 กับ TGM2 อยู่ครับรีดทั้งคู่ แต่ไม่เคยใช้หม้อน้ำท่อกลมของ 745 เลย

เคยเอา TGM2 มาลองกับปั้ม TT P500 กับบล๊อก TR TWB-01 อยู่พักนึง น้ำช้ามากเมื่อเทียบกับบล๊อกTT เดิม แบบฟองติดข้างท่อเป็นวันๆเลยกว่าจะหมด เล่นกับ E2160 @ 3.2 Ghz ไฟ 1.385 Idle 33-34 Full 49-50 ครับ อ้อ สายครึ่งนิ้วนะครับ

ส่วน TT บล๊อกเดิมเล่นเท่ากัน Idle 36-37 Full ทะลุ 70 ไปเลย สาย 3/8

เอาบล๊อก TT ตัวเดิมมาโม ปาดช่องว่างเพิ่ม Idle 33-34 Full ไม่เกิน 60 ห้องแอร์ สาย 3/8 ตอนนี้ใช้อยู่ครับ

เผื่อเป็นข้อมูล
    Last edited by Suhanna; 29 Jun 2008 at 22:12:41.

เรื่องติดบล๊อกน้ำ ของผมเป็น 775 มีPlateรองบอร์ดด้านหลังมาด้วย ผมขันจนสุดพอตึงมือเลยเพราะเห็นมี Stopper ที่เกลียวสกรูและมี retension สปริงด้วยซึ่งสปริงมันช่วยกระจายน้าหนักให้พอดีกดบล๊อกแนบลงกับกระดอง CPU เลย แต่ของ AMD ไม่แน่ใจว่าPlate ด้านหลังจะใส่ได้หรือไม่
    ผมถอดสเต็คคูลด้านหลังบอร์ดออกมันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ ส่วนเรื่องกวดน็อตให้แน่นอีก เดี๋ยวจะลองไปเอา H-Type Clip ของชุด 745 มาใส่หลังบอร์ดดู รูมันตรงกันน่าใส่ได้ครับ

ผมมี TT TGM1 กับ TGM2 อยู่ครับรีดทั้งคู่ แต่ไม่เคยใช้หม้อน้ำท่อกลมของ 745 เลย

เคยเอา TGM2 มาลองกับปั้ม TT P500 กับบล๊อก TR TWB-01 อยู่พักนึง น้ำช้ามากเมื่อเทียบกับบล๊อกTT เดิม แบบฟองติดข้างท่อเป็นวันๆเลยกว่าจะหมด เล่นกับ E2160 @ 3.2 Ghz ไฟ 1.385 Idle 33-34 Full 49-50 ครับ อ้อ สายครึ่งนิ้วนะครับ

ส่วน TT บล๊อกเดิมเล่นเท่ากัน Idle 36-37 Full ทะลุ 70 ไปเลย สาย 3/8

เอาบล๊อก TT ตัวเดิมมาโม ปาดช่องว่างเพิ่ม Idle 33-34 Full ไม่เกิน 60 ห้องแอร์ สาย 3/8 ตอนนี้ใช้อยู่ครับ

เผื่อเป็นข้อมูล
    ตอนเริ่มเดินระบบน้ำใหม่ๆของผมก็มีฟองอากาศเล็กๆในท่อนะครับ มันจะมีตรงบริเวณสายยางต่อไปหม้อน้ำสองตอนนะครับ ผมเอานิ้วดีดๆเป็บเดียวมันก็หายไปหมดเลย ดีตรงมีถังพักครับ ผมขันฝาปิดไว้หลวมๆ

ผมดีดจนเจ็บเล็บเลยครับ ฟองไม่ออกต้องทิ้งไว้ข้ามคืนมันค่อยๆหายไป แต่ตอนหลังๆนี่พอใช้บล๊อกที่ไม่อั้นน้ำ แล้วก็ปั้มแรงหน่อย แทบไม่มีเลย ชั่วโมงเดียวหายหมดเลยครับ

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

ความรู้ทั้งนั้น เลย

ของผม Idle 37-40 Full 50-52
    5000+บีอี 3.2จิก ไฟ 1.375

เคยไปที่ 3.8 แต่ไม่เสถียร เล่นแบบ เสถียร ดีก่า

Quote Originally Posted by automation View Post
    ความรู้ทั้งนั้น เลย

ของผม Idle 37-40 Full 50-52
    5000+บีอี 3.2จิก ไฟ 1.375

เคยไปที่ 3.8 แต่ไม่เสถียร เล่นแบบ เสถียร ดีก่า
    3.2 ไฟแค่ 1.375 Full ไม่ถึง 55 เยี่ยมแล้ว ใช้บอร์ดกับแรมอะไรครับ ถ้าไป 3.8 ไม่ได้ น่าจะได้ซัก 3.6 น่าจะดีนะครับ
    ของผม ตามรูปนะ ปรับไฟในไบออส 1.4 ถ้าไฟต่ำกว่านี้เดี้ยงครับ เออ ว่าแต่ท่านใช้ชุดน้ำอะไรครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks