Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขายของไปแล้วมีปัญหาให้ปวดหัว ขอคำปรึกษาด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขายของไปแล้วมีปัญหาให้ปวดหัว ขอคำปรึกษาด้วยครับ

คือวันที่ 21 มิ.ย ผมขาย cpu กันเมนบอร์ด ไป ซึ่งก็ถอดจากเครื่องที่ใช้อยู่ ซึ่งก็มั่นใจว่ามันไม่มีปัญหา และของผมก็มีประกันไปถึงปลายปีหน้านะครับ
    ขายไปแล้ว คนที่ซื้อไปเค้าก็เอาไปประกาศขายต่อ ในวันที่ 22 มิ.ย บอกว่าไม่ได้ใช้แล้ว เท่าที่อ่านดูเหมือนมีคนสนใจซื้อเฉพาะ cpu มากกว่า
    วันนี้ 25 มิ.ย คนที่ซื้อของผมไปโทรมาหา บอกว่าเมนบอร์ดผมเสีย ลงวินโดวแล้วขึ้นบลูสกรีน ลองลงมา 3 วันแล้วก็ลงไม่ได้
    เขาบอกว่าจะส่งเมนบอร์ดกลับมาคืนผม แล้วให้ผมโอนเงินคืนให้เค้า แล้วให้ผมเอาของไปเครมแล้วค่อยส่งของไปขายให้เค้าอีกที ซึ่งผมก็ยินดีครับ แต่ผมบอกว่าขอให้ผมตรวจสภาพของเมนบอร์ดก่อนว่ายังสมบูรณ์เหมือนเดิมรึเปล่า แล้วจะโอนเงินคืนให้

แต่มีข้อสงสัยคือ
    1.ตามจริงแล้วผมจำเป็นต้องรับคืนของเพื่อส่งเครมให้เค้ารึเปล่า ทำไมเค้าไม่ส่งเครมเองซะเลย คือผมไม่เคยขายของแบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าแบบไหนถึงจะถูก
    2.แล้วถ้าเอามาเทสแล้วมันใช้ได้ปกติผมต้องทำยังไง
    3.ถ้าได้ของมาแล้วของมันเกิดความเสียหายผิดจากก่อนที่จะส่งไปผมต้องทำยังไง

สุดท้ายนี้ต้องขอบอกไว้นะครับ ว่าคำถามทั้งหมดเป็นแค่ข้อสงสัยของผม ไม่ได้ตั้งใจจะกล่าวหาใครทั้งสิ้นนะครับ แล้วมูลค่าสินค้าก็ไม่ได้มากมายอะไร แค่อยากได้คำแนะนำเพื่อจะได้ทำตัวได้ถูก ขอบคุณครับ

1. อยู่ที่การตกลงก่อนซื้อ แต่จริงๆแล้ว ของมีประกัน 0 ผู้ขายหมดหน้าที่ตั้งแต่จบการขายแล้ว
    แต่น่าสงสัย วันที่ 22 เขาเอาไปขายต่อ แปลกๆนะ

2. ถ้าของปกติ ก็ส่งของกลับ

3. อันนี้ต้องเคลียกันเองแล้วครับ เพราะมีคนรู้กันสองคน ไม่รู้ว่ามันเป็นก่อนส่ง หรือหลังส่ง

Comment

โห อะไรกันครับ

ซื้อไปวันเดียว แล้วประกาศขาย อย่างนี้เป็นพ่อค้ามือสองชัวว์ๆ

อันที่จริง คุณเองก็ไม่ได้ผิดอะไรเลยนะครับ คนที่ซื้อของคุณไป เขาน่าจะเช๊คของก่อนที่จะเอาไปขายต่อไม่ใช่หรือ อีกอย่างของที่มันเสีย ก็ยังไม่เเน่ว่า มันเสียตั้งเเต่ตอนไหน
      -เสียตั้งเเต่อยู่กับคุณ
      -เสียในมือพ่อค้า
      -หรือเสียจากมือที่สาม(ที่ซื้อต่อไปอีกที)
      -หรือเสียจากการขนส่ง
      -หรือที่จริงมันอาจจะไม่เสีย แต่เกิดจากhardwareอย่างอื่นหรือปล่าว

แต่คงไม่ต้องห่วงหรอกนะครับ เพราะเห็นบอกว่ายังมีประกันนี่ ถ้าสภาพไม่มีตำหนิอะไร ก็น่าจะเครมได้

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ของขายไปแล้วถือว่าเราไม่ต้องไปรับผิดชอบแล้วครับ อีกอย่างคือว่าลองให้ดูแล้ว ถ้าเรื่องถึงตำรวจเราก็ไม่ต้องไปกลัวเลยครับ สมยอมทั้งสองฝ่าย

Comment

คือผมก็ไม่ได้ลองให้เค้าดูน่ะครับ เพราะนัดส่งของกัน แค่ตรวจเช็คภายนอกแค่นั้นครับ
            คือถ้ามองในมุมผู้ซื้อ สมมุติว่าของมีปัญหาจริงก็คงไม่อยากได้แล้วเหมือนกัน
            แต่มองในมุมคนขายก็อาจจะคิดว่าคนที่ซื้อไปเค้าทำให้ของเรามีปัญหารึเปล่า
            ผมเองก็พยายามมองหลายๆมุม ยังไงก็ขอเช็คของก่อนดีกว่าครับ

Comment

ถ้าอยู่ใน 7 วันก็ประกันให้เขาครับเอาของมาเครมให้
              ถ้าไม่เขาก็รับผิดชอบให้เขาเครมเอง
              ตามกด 7 วัน

Comment

ของยังมีวอยอยู่ ผมว่าให้เค้าส่งเครมเองดีกว่าครับ

ภาระหลังการซื้อ-ขาย ไม่ใช่หน้าที่ของคุณแล้วครับ

บอกให้เค้าไปส่งเครมเองครับ ของชิ้นนั้นถือว่าคุณไม่ใช่เจ้าของแล้ว

Comment

ขายไปแล้วยังใช้ได้อยู่ แล้วเค้าเอาไปขายต่อ นี่หมดหน้าที่คุณแล้วคับ
                  ถ้าขายต่อไปแล้วคนที่ 3 เอาไปใช้แล้วเสีย นี่หน้าที่อยู่กับคนที่ซื้อของคุณไปแล้วคับ

จบข่าว...

Comment

ผมเป็นคนซื้อของท่าน exboy เองคับ
                    เรื่องของเรื่อง มีพระให้ผมหาเครื่องมือ2 ราคาไม่แพงสักเครื่อง ผมก็หาให้และตกลงซื้อขายกับคุณ exboy ทางโทรศัพท์วันที่ 12/06/08 แล้วในวันที่ 19/06/08 ผมได้โทรไปบอกพระท่านนั้นว่าหาซื้อคอมมือ2 ได้แล้ว ปรากฏว่าพระท่านนั้นบอกกับผมว่าไปซื้อมาแล้วรอนานเกิน(แล้วก็ไม่โทรมาบอกเรา) แล้วจะให้ผมเอาเครื่องชุดนี้ไปทำอะไรละคับ จะบอกไม่ซื้อก็ไม่ได้เพราะเค้าส่งของมาแล้ว ก็ต้องประกาศขายต่อคับในวันที่21/06/08 ตอนเช้า ขายราคาเท่ากับที่ซื้อมาละคับ ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ของที่สั่งซื้อเลยคับ และผมได้ของวันที่ 21/06/08 ตอน 2ทุ่มเช็คดูอุปกรณ์ครบไม่แตกหัก (ขาดแต่ฝาหลังที่ไม่มีมาให้) แล้วเอามาต่อเปิดtestปรากฏว่าขึ้นภาพคับ ผมก็ปิดไปคิดว่าใช้งานได้(แต่ไม่ได้ลงwindows เปิดขึ้นหน้าDOSแล้วก็ปิด)
                    แล้วในวันที่ 23 มีคนสนใจกระทู้ที่ประกาศขายเค้าบอกให้ Test CPUz ให้ดูหน่อยแล้วโพสรูปลงให้ด้วย โอเคผมก็ตกลงที่จะTestให้ดู ปรากฏว่าเอาไปลงWindowsแล้วก็ลงไม่ผ่าน BlueScreen (ยังไม่ทันเข้าหน้าWindowsเลยคับ) ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แรม ลงทุนไปซื้อแรม1gb/667 kingston มาเปลี่ยนปรากฏว่าเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนการ์ดจอ เปลี่ยนpower เปลี่ยนแผ่นwindows(หลายเวอร์ชั่นแล้ว) สุดท้ายยืมบอร์ดเพื่อนมาลงใส่อุปกรณ์ชุดเดิมปรากฏว่าลงผ่านฉลุยคับ
                    ที่นี้ผมก็โทรไปคุยกับจขกท ที่ผมซื้อขายเค้าบอกว่าให้ส่งของกับมาเช็คสภาพ ผมก็ยินดีคับ ให้เค้าเช็คสภาพแล้วไม่แตกหัก ก็โอนเงินคืนมาให้ ก็โอเคคับแฟร์ดี
                    ด้วยความสัตย์จริงเมนบอร์ดตัวนี้ยังไม่เคยขายให้ใคร ยังไม่เคยใช้งาน เพิ่งจะเอามาต่อเพื่อลงwindows แล้วเจออาการคับ
                    /// ถ้าท่านเป็นผู้ซื้อแล้วสินค้ามีปัญหาท่านจะทำไงคับ ///
                    Last edited by เพชรมายา; 26 Jun 2008, 03:55:45.

Comment

T_T

Comment

เหอๆเข้ามาดู สู้ๆครับ

Comment

ของที่มีประกัน 0 ถ้าหลุดจากมือผม ผมไม่สนแล้วนะ

เคยขายไป มีปัญหาว่าถ้าจะเคลม ต้องจ่ายตังเพิ่ม คนซื้อก็รับทราบ แล้วก็รับของไป

ดังนั้น ผมไม่สนใจแล้วล่ะ ไม่รับคืนทุกกรณี เพราะกลัวปัญหาตามมา(อาจจะโหดหน่อยนะ แต่ตามความคิดผมอ่ะ)

Comment

Originally posted by oh!great View Post
                            ของที่มีประกัน 0 ถ้าหลุดจากมือผม ผมไม่สนแล้วนะ

เคยขายไป มีปัญหาว่าถ้าจะเคลม ต้องจ่ายตังเพิ่ม คนซื้อก็รับทราบ แล้วก็รับของไป

ดังนั้น ผมไม่สนใจแล้วล่ะ ไม่รับคืนทุกกรณี เพราะกลัวปัญหาตามมา(อาจจะโหดหน่อยนะ แต่ตามความคิดผมอ่ะ)
                            แล้วถ้าคุณเป็นคนซื้อละคับ คิดว่าไง

Comment

สรุปว่าคุณได้ลงประกาสขายในวันต่อมาหลังจากที่ซื้อไปจริงหรือไม่ครับ

สงสัยแค่ตรงนี้ครับ

Comment

Working...
                              X