overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: @ ใช้ Asus Z99sr Core 2 T7500 Ram2GB ทำไมมันอืดๆ ครับ @

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

Default @ ใช้ Asus Z99sr Core 2 T7500 Ram2GB ทำไมมันอืดๆ ครับ @

ตอนนี้ผมใช้ Asus Z99sr CPU T7500 Ram 2 GB อยู่ครับ แต่มีปัญหาอยู่ก็คือเวลาผมเล่นโดยใช้แบต เครื่องมันจะค่อนข้างช้าถึงช้าจนน่ารำคาญครับ (เปิด My Com ยังต้องรอแปปนึง) ซึ่งผมก็ใช้โหมด High Performance แล้ว มันก็ยังช้าจนน่ารำคาญอยู่ดีครับ แต่พอผมใช้ไฟจากอแดปเตอร์ มันกลับเร็วเป็นปกติ ซึ่งผมก็ค่อนข้างงงครับ โดยผมมีข้อสังเกตุที่คิดเองอยู่บางข้อดังนี้ครับ
    - เดิมเค้าแถม Vista มาให้ด้วย แต่มันไม่รองรับโปรแกรมหลายๆ โปรแกรม ผมเลยลง XP sp3 เองครับ โดยใช้ Driver จากเว็บ th.asus.com ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเรื่องนี้หรือเปล่า เลยทำให้เครื่องช้า
    - Xp ที่ผมลงเป็น XP แบบโมฯ ของคุณ SKZ Community ซึ่งโหลดมาจากเว็บบิตครับ
    - ผมลองเช็คใน startup และ service ต่างๆ แล้ว ไม่มีตัวผิดปกติรันอยู่ครับ

เท่าที่คิดออกตอนนี้ก็เท่านี้แหละครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าท่านใดมี Driver Window XP ของรุ่นนี้ รบกวนช่วยส่ง Link ให้หน่อยนะครับ จะโหลดมาลองเทียบดูกับตัวปัจจุบันครับว่าให้ผลต่างกันไหม

OverclockZone Member saksith's Avatar

ไม่มีอะไรดีในพวกตัต่อพันธุกรรมหรอกครับ

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

ที่ช้า ส่วนนึงเกิดจาก Speed Step ครับ แต่ว่าถ้าช้าจนอืด ลองเชคที่ตัว Windows และโปรแกรมต่างๆดูครับ
    ส่วน Driver ไปที่ลิงค์นี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=224130

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

"แต่มีปัญหาอยู่ก็คือเวลาผมเล่นโดยใช้แบต"

ผมว่าเป็นเพราะใช้แบตนี่แหละครับ cpu มันจะทำงานไม่เต็มที่เหมือนเสียบที่ชาร์จ เพื่อประหยัดพลังงาน(ไฟ) ถึงจะปรับเป็น high performance แล้วก็เถอะ ผมลองมาแล้วครับ

ปล. ผมว่าใช้ windows เดิมๆเถอะครับแบบโมมันไม่ค่อยน่าไว้ใจ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เวลาใช้แบตถ้าไม่ได้ปรับอะไรมันจะลดความเร็วเครื่องลงมาอัตโนมัตินะครับ ทำให้หน่วงๆอย่างงั้นหล่ะ แต่OSก็มีผลครับ

OverclockZone Member hellkrusher's Avatar

ผมเคยใช้แบตหมดไปครั้งเดียว นอกนั้นเสียบปลั๊กตลอด ไม่มีปัญหาอะไร
    จะมีีก็แต่ลงเกมเดโมแล้วแฮงก์ หลุด เด้ง เข้าเกมส์ไม่ได้ เซ็ง
    เป็นหลายเกมส์เลย

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

แต่ลงเกมส์ ผมเล่นได้หมดเลยนะครับ

เมื่อคืนยังเล่น NFS Prostreet อยู่เลย (แต่ปรับต่ำหน่อย)

OverclockZone Member hellkrusher's Avatar

คับ ที่เซ็งๆ เลยก็คือเดโม bioshock อ่ะคับ
    พอเริ่มเล่นได้หน่อย จะมีให้ลงลิฟท์ แล้วมันจะมีฉายภาพในลิฟท์ ก็ค้างเลย
    หรือเกมส์อื่นพอกด alt+tab มาหน้าจอเดสก์ทอปก็จะกลับไปเล่นเกมส์ไม่ได้
    มันจะจอดำไปเลย ต้องปิดเกมอย่างเดียว บางเกมส์พอโหลดเข้าเกมส์จะเส็ดก็ค้าง
    แต่เล่นคอมมานด์3 ได้ สไปเดอร์แมน เต่านินจาไม่มีปัญหา
    งงๆ เด๋วว่าจะกลับไปหาแผ่นเกมเก่าๆ แบบเต็มๆ อย่าง nfs1-2 มาลองเล่นดู

Bookmarks

Bookmarks