Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอผิดหมวดนะครับ (ช่วยที) ผมเปิดคอม แล้วควันขึ้นตามสายไฟ และที่หุ้มสายไฟก็ไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by post2shop View Post
    ยังอยู่ในประกันอ่าครับท่านทั้งหลาย

พรุ่งนี้ จะเอาไปเคลม เพราะมันอยู่ในประกัน เพิ่งซื้อ 13/01ปีนี้เอง ไม่รู้ว่าได้หรือปล่าว เพราะ มันไหม้แค่บางส่วน เฉพาะสายที่หุ้มไหม้อ่าครับ และเปนบางสายเท่านั้นอย่างอื่นสภาพดี
    ไม่รุว่า เคลมได้ไหม ทุกๆท่าน
    อยู่แถวไหนครับ

Comment

55555+

Originally posted by oilcat99 View Post
      ควันขึ้นอย่าตกใจครับ

ของผม Enermax 365w ระเบิดแสง ดังปั๊ง!!! ควันขึ้น เหม็นไหม้ จบชีวิต

แต่เครื่องเราไม่เป็นไรเลยครับ ซื้อ PSU ลูกใหม่มาใช้แทนปกติ

ประสบการ์ณนี้สอนให้รู้ว่า ไม่ว่า PSU จะยี่ห้อเทพแค่ไหนก็มีสิทธิ์ระเบิดได้ครับ อิอิ
      รอดตายเหมือนควายขวิดครับ

Comment

เพราะมัน spark

Comment

ซื้อมา ที่ เซียร์ครับ

psu 650w ของ d-teah ซื้อมาในราคา 500 บาท บิล ยังอยู่
          ซื้อมาวันที่ 13/01ปีนี้

อยู่แถวดอนเมืองอ่าครับ

Comment

6800 เค้ากินไฟเยอะมากเวลา Full load นะครับ

เวลาเสียบไฟที่การ์ดจอ ไม่ค่อยพวงสายไฟชุดนั้นไปเสียบอุปกรณ์อื่น

เดาๆ นะครับ อิอิอิอิ

Comment

สายไฟไหม

มีอุปกรร์ตัวใดตัวหนึ่ง ช๊อตครับ

ลองเช็คตามที่คุณคอนเน็ตโตบอกดูครับ หวังว่า psu คงทำงานปกติ.................. แต่โดยทั้วไป ถ้ามีอะไรชีอต psu มันจะตัดนี่ครับ ?

******สายที่ช๊อตคือเส้นที่ 4 เป็นสีเขียว ช๊อตกับสีดำข้างๆ้ครับ

-------------------------
              1. ถ้าพัดลมหมุน psu น่าจะปกติ วางใจได้เปลาะนึง

เช็คดูอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงว่าตัวไหนเดี้ยงบ้าง อาจมีบางตัวที่ชิปไหม้แล้วก็ได้

หรือ.....

2. ถอด psu ออก ต่อเฉพาะฮาร์ดดีส แล้วช๊อตที่สายสีเขียว พัดลมควรหมุน และดีสควรจะทำงาน(หมุนและสั่นนิดๆ) ครับ

3.

......... ถ้าจะวัดใจ ต่ออีกที ก็ลองแค่..... บอร์ด กา์ร์ืดจอ แรม..... ดูว่ามีเสียง ปี๊บ ป๊าบ ออกมาจากบอร์ดไหม ถ้าดัง

คือพวกที่ถอดตัวใดตัวหนึ่งนั่นละ

Comment

ผมว่า เป็นที่ขั้ว ตรงหัวต่อมันไม่สนิท เลยเกิดการอ๊าค จนร้อน อาจเป็นที่ขั้วต่อของพัดลมที่คุณต่อก็ได้ มันอาจใช้ขั้วห่วยๆใส่มาให้

Comment

อย่าวัดดวงเลยครับเอาไปเครมดีก่า อาการนี้ น่าจะมีอะไรช็อต
                  แนะนำให้ถอดออก ให้หมดครับแล้วลองไล่เสียบทีละชุด ใหม่
                  หลังจากที่เครม PSU มาใหม่นะครับ

Comment

Power supply ผมว่าปกตินะครับ แต่สาย supply ของยี่ห้องนี้ผมว่ามันทนกระแสได้น้อย (ดูๆแล้วทองแดงมันเส้นเล็ก) เกินไป ทำให้กระแสที่ไหลภายในสายที่จ่ายให้แก่อุปกรณ์เส้นนั่นร้อนจนไหม้ได้

ลองเช็คว่า Power ใช้ได้หรือไม่ได้ ให้ ตัดสายที่ไหม้ออกก่อน แล้วถอดสายออกมาให้หมด(ให้เหลือแต่ supply) แล้วหาเศษสายไฟหรือลวดเย็บกระดาษแล้วเอาขั้วสี เขียว จิ้้มกับขั้วสีดำ (ข้างๆกัน) ถ้า supply ใช้ได้พัดลมต้องหมุนนะครับ

อีกอย่างที่เป็นไปได้คืออุปกรณ์ที่สายไฟเส้นที่ไหม ไปต่อช็อตครับ ทำให้กระแสมันไหลผ่านสายอย่างมหาศาล ทำให้สายไหม้ได้อย่างรวดเร็ว

สรุป ถ้าสายชุดนั้นค่อยๆร้อนซักระยะแล้วไหม้ แสดงว่าสายนำกระแสไม่พอ
                    ถ้าเปิดเครื่องแล้วสายชุดนั้นไหม้อย่างรวดเร็วผมว่าอุปกรณ์ที่นำไปต่อช็อตครับ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                      6800 เค้ากินไฟเยอะมากเวลา Full load นะครับ

เวลาเสียบไฟที่การ์ดจอ ไม่ค่อยพวงสายไฟชุดนั้นไปเสียบอุปกรณ์อื่น

เดาๆ นะครับ อิอิอิอิ
                      ใช่มั้งครับและอาจทำให้กระทู้กว้างขึ้น โดยไม่ทราบสาเหตุ

Comment

ตอบแบบงูๆปลาๆ ท่าจะไม่จ่ายไฟเกินแล้วหล่ะมั้งครับ ...
                        ดูจากอาการแล้วน่าจะเกิดการลัดวงจรระหว่างไฟที่จ่ายให้ hdd กะ vga
                        อาจจะโดนในกรณี
                        - เฟสต่อเฟส (กระแสตรงเนี่ยนะ ... ไม่น่าเป็นไปได้)
                        - +5 เจอ +12 หรือ +12/+5 เจอ 0
                        จากจัมเป้อธรรมดา มาเป็น 6pin ครับ เนี่ยหล่ะครับผมว่า ... เหอๆๆๆ

แต่ psu ดีๆมันก็มีระบบตัดไฟเลยนะ ...

Comment

Originally posted by xxxpro View Post
                          ผมว่า เป็นที่ขั้ว ตรงหัวต่อมันไม่สนิท เลยเกิดการอ๊าค จนร้อน อาจเป็นที่ขั้วต่อของพัดลมที่คุณต่อก็ได้ มันอาจใช้ขั้วห่วยๆใส่มาให้
                          เป็นไปได้ทั้ง พัดลม และ VGA ครับ

Comment

เมื่อกี้ วัดใจไปแล้ว

เปิดอีกทีหนึ่ง

ต่อแค่ vga บอร์ด และ hdd

ตอนเสียบปลั้ก มีอาการไฟเข้า คือ ไฟติดแปปนึง พัดลมหมุนนิสนึง แล้วหยุด รอการกดปุ่มเปิด

ปกติเปนแบบนี้อยู่แล้ว

และผมก้อตัดสินใจ กดเปิดอีกที ด้วยความหวาดกลัวที่สุด

ปรากฏว่า มัน เปิดเครื่องได้แปปเดียว ประมาณ 1 วิ
                            ก็คือพอกดสวิทเปิดปั้บ พัดลมcpu หมุน ครับ แต่ แค่วิเดียว ก็ดับ
                            และสแตนบายเหมือนเดิม
                            กดเปิดอีกที นึง ไม่เกิดอาการกระเตื้องอะไรเลยครับ

Comment

Originally posted by oilcat99 View Post
                              ควันขึ้นอย่าตกใจครับ

ของผม Enermax 365w ระเบิดแสง ดังปั๊ง!!! ควันขึ้น เหม็นไหม้ จบชีวิต

แต่เครื่องเราไม่เป็นไรเลยครับ ซื้อ PSU ลูกใหม่มาใช้แทนปกติ

ประสบการ์ณนี้สอนให้รู้ว่า ไม่ว่า PSU จะยี่ห้อเทพแค่ไหนก็มีสิทธิ์ระเบิดได้ครับ อิอิ
                              เห็นภาพเลยครับ !!!

Originally posted by jamesboyd View Post
                              เพราะมัน spark
                              สักนิดก็เอานะครับ ท่าน

Comment

Originally posted by post2shop View Post
                                เมื่อกี้ วัดใจไปแล้ว

เปิดอีกทีหนึ่ง

ต่อแค่ vga บอร์ด และ hdd

ตอนเสียบปลั้ก มีอาการไฟเข้า คือ ไฟติดแปปนึง พัดลมหมุนนิสนึง แล้วหยุด รอการกดปุ่มเปิด

ปกติเปนแบบนี้อยู่แล้ว

และผมก้อตัดสินใจ กดเปิดอีกที ด้วยความหวาดกลัวที่สุด

ปรากฏว่า มัน เปิดเครื่องได้แปปเดียว ประมาณ 1 วิ
                                ก็คือพอกดสวิทเปิดปั้บ พัดลมcpu หมุน ครับ แต่ แค่วิเดียว ก็ดับ
                                และสแตนบายเหมือนเดิม
                                กดเปิดอีกที นึง ไม่เกิดอาการกระเตื้องอะไรเลยครับ

**************************************************************

ง่า ถ้าเกิด PSU ไม่ตัด อุปกรณ์ชิ้นอื่นที่ต่ออยู่เดี๊ยงหมดนะครับ

Comment

Working...
                                X