Announcement

Collapse
No announcement yet.

!!!ผลทดสอบโปรแกรม WinRar / WinZip / WinUHA / 7-Zip -*!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• !!!ผลทดสอบโปรแกรม WinRar / WinZip / WinUHA / 7-Zip -*!!!

ไฟล์ของเดิม 242MB
    ใช็โปรแกรมต่างๆ ได้ผลดังนี้

WinRar จากเดิม 242MB เป็น 209MB ช่วยบีบไป 33 MB
    WinZip จากเดิม 242MB เป็น 211MB ช่วยบีบไป 31MB
    WinUHA -*เกิดข้อผิดพลาดในการอ่านไฟล์ในขณะทดสอบ*-
    7-Zip 204MB จากเดิม 242MB เป็น 204MB ช่วยบีบไป 38MB

สรุป โปผรแกรม อันดับ 1 ในการบีบอัดไฟล์ ก็คือ 7-Zip และที่ 2นั่นก็คือ WinRarที่ 3 WinZip

ปล.โปรแกรม WinUHA นั้นไม่ได้จัดอันดับเพราะ เกิดความผิดพลาดของโปรแกรม...
    Ps2.อันดับโปรแกรมเหล่านี้เป็นข้อมูลที่อ้างอิงได้ไม่นานนะครับเพราะโปรแกรมแต่ละตัวมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา

By Zero [Mr.Converter]

KGB 450MB =1.43MB จัดอยู่อันดับไหนครับ

เป็นโปรแกรมบีบอัดที่สามารถบีบได้เยอะมากๆครับ แถมมีขนาดเล็กด้วยครับ เพราะเป็นการ
    encryption แบบ AES-256 (อันนี้ลอกเขามาครับ.. อิอิ..)

http://sourceforge.net/project/showf...roup_id=162546
    Last edited by hornetpc719; 24 Dec 2006, 17:06:29.

Comment

........จาลอง ทดสอบดูก่อนนะคับ...อิอิ น่าลอง

Comment

Originally posted by Mr.Converter View Post
        ........จาลอง ทดสอบดูก่อนนะคับ...อิอิ น่าลอง
        เอาไฟล์เล็กๆลองก็ได้นะครับ 450MB ตอนที่ผมลอง รอจนขี้เกียจรอ ปล่อยมาดูตอนเช้าทีเดียวเลยครับ.. นานมากนะครับ..อิอิ

Comment

KGB 450MB =1.43MB

พระเจ้ายอดมันจอร์ชมาก

Comment

กะเอามาใช้ที่อื่นสักหน่อยพอดี แต่รอนานก็ไม่ไหวแฮะ

Comment

ถ้าเป็นพวก text ไฟล์หรือไฟล์ที่เป็นอักษรเมื่อบีบมักได้ขนาดที่เล็กมากๆ
              เช่นผมเคย dump พวก scrip sql ของ db มา 3G กว่า zip ได้ 3ร้อยกว่าเมกครับใช้ winrar
              แต่พวกไฟล์มัลติมีเดียพวก stream เช่น mp3 หรือ video มักจะบีบได้ไม่มาก

อันนี้ผมว่าใครที่เรียนมาน่าจะรู้ว่าเป็นเพราะอะไรอิๆ
              และส่วนตัวคิดว่า แต่ละโปรแกรมเก่งในทางต่างๆกันครับ ขึ้นกับ algorithm ของมัน

Comment

Working...
              X