Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้หน่อยครับเกียวกับ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้หน่อยครับเกียวกับ HDD

พอดีผมได้ HDD มาเพิ่ม ใหม่และใช้งานรู้สึกว่าดอนย้ายข้อมูลช้ากว่าลูกเดิม
    เดิม ใช้ 80G 2ลูก
    เปลี่ยนเป็น 80G เป็นลูกหลัก และ 320G เป็นลูกรอง
    ที่นี้ ไม่ได้แบ่งพาดิชั่น ครับ ใช้แบบเพียวๆเลย
    รู้สึกว่า การโอนถ่ายข้อมูล จาก ลูกหลักไปลูกรอง จะกินเวลานาน
    ทดสอบการส่งข้อมูลขนาด 1 G จะใช้เวลา ประมาณ 5-7 นาที
    4G ประมาณ 13-18 นาที
    เลยสงสัยว่าปกติดีไหม หรือที่ช้าเพราะผมไม่ได้แบ่งพาดิชั้นครับ
    ใครพอทราบช่วยแนะนำที่ครับผม

น่าจะเป็นเพราะการเซ้ทพอทข้อมูลไม่ถูกได้ครับ

Comment

ถ้าข้อมูลที่ว่ามี sub directories มากๆๆๆๆๆ ล่ะก็ไม่แปลกครับ ลองเทสกับพวกไฟล์เดี่ยวๆ เช่นไฟล์หนัง หรือ อิมเมจไฟล์ดูว่ายังช้าขนาดนั้นอยู่หรือป่าว

Comment

เป็น แบบ IDE หรือ SATA ครับ

Comment

80G เป็น SATA 1
          320G เป็น SATA2
          แต่บอร์ดรับได้แค่ SATA1 ครับ
          ที่ได้ลองทอสอบ เพิ่ม
          ไฟล์ ISO 4G ใช้เวลา ประมาณ 10-12 นาที
          ไฟล์ หนัง 4 G ใช้เวลา ประมาณ 15-17นาที
          ไฟล์ เพลง ที่อยู่ในโฟลเดอร์ 1G ใช้เวลาประมาณ 7-8 นาที
          สงสัยว่าจะเป็นเพราะ SATA1 หรือเปล่าครับที่ทำให้ส่งช้า

Comment

ถ้าโอนโดยวินโดว์ปกติจะช้า ลองใช้ โปร Fast copy ช่วยได้เยอะ

Comment

Working...
            X