Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อRAID0แล้ว เร็วขึ้นเยอะมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เร็วไม่เร็วต้องลองเองแต่ที่แน่ๆถ้าลองแล้วก็จะไม่กลับไปใช้แบบลูกเดียวแน่ๆ

Comment

ผมเคยใช้ WD รุ่นถูกๆ JS160 BUFFER8M ต่อแล้ว
      เร็วกว่า Raptor 10000RPM อีกครับ
      แต่อย่าลืมคิดถึงเสียงดังขึ้น กินไฟเยอะขึ้น เกะกะขึ้น
      และที่สำคัญ โอกาสข้อมูลพัง เป็นสองเท่า

Comment

.. เห็นได้ชัด

Comment

Originally posted by golfpipo View Post
          ตามนั้นครับ ตอนนี้ใช้80G SATAอยู่ ว่าจะขาย250Gที่เพิ่งเคลมมา แล้วไปซื้อ80Gอีกตัวมาต่อRAID0
          250Gที่เคยใช้ ไม่เคยใช้มันถึง40% อยากถามว่า
          ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอเสริมอีกนิดนะคับ การที่คุณจะขาย 250GB แล้วไปซื้อ 80GB มาต่อ raid0 ผมว่ามันจะเรียก
          ประสิทธิภาพของ raid0 ออกมาไม่ได้เต็มที่นะคับ (เหมือนผม) เพราะ HDD 80 GB นั้น
          Buffer มันจะมีแค่ 8MB ซึ่ง 250 GB นั้นจะอยู่ที่ 16-32 MB

คุณจะถอยไปใช้ตัวที่มีประสิทธิภาพต่ำกว่าตัวที่คุณมีอยู่ทำไมอ่ะคับ
          สู้ไปซื้อ 250GB Buffer 16-32MB มาต่ออีกตัว ผมว่าน่าจะคุ้มกว่า

แล้วอีกอย่าง1 คือ อย่าลืมเลือกรุ่นที่เป็น NCQ ด้วยนะคับ ไม่งั้น อาจจะเสียตัง/เสียดาย/เสียใจ
          เหมือนผม ซื้อ HDD มาก็แพง แถมเรียกความสามารถ raid0 ออกมาได้ไม่เต็มที่ (ถึงแม้ว่า จะใช้มันทั้ง2ตัวมาเป็นเวลานานแล้วก็ตาม ตอนนั้นมันก็ไม่มี NCQ หรอก)

ปล. HDD 80GB เดียวนี้ หาซื้อยากแล้วนะคับ ถ้าไม่ใช่มือ2
          ปล2. ถ้าเงินถึง รุ่นนี้เลยคับ ซื้อมา 2 ตัวโลด...

SEAGATE
          Barracuda ES.2 ST3250310NS 250GB SATA-II 32MB NCQ (Enterprise Drive) 2,690

ความจุน้อยที่สุด / เป็น NCQ / Buffer 32MB /ราคา หยิบจับได้
          (80GB /8MB เมื่อ 3-4ก่อนผมซื้อ 2,200 แนะ)

*Buffer 8MB กับ 32MB ผมว่ามันต่างกันเยอะนะคับ* ถึงแม้ว่าผมจะไม่เคยลอง 32MB เลยก็ตาม

d(-__-")b ปล.แถม ...คุณเองก็คงมีปัญหาเดียวกับผม ซื้อ HDD จุเยอะๆมา แต่ใช่ไม่หมด+จะสำรองข้อมูลที่ นี่ หน้ามืดเลยแหละคับ
          สู้กระเบียดกระเสียน ใช้ HDD จุน้อยๆ แต่สำรองข้อมูลที ไม่เหนื่อยมากดีกว่า defrag ทีก็ไม่เสียเวลานานด้วย
          Last edited by TheBoat; 26 Jun 2008, 19:11:17.

Comment

WD2500AAKS *2 Raid0

140MB

Comment

Raid0เค้าว่ากันว่า
              ฮาดดิสก์ n ตัว ความเร็วจะเพิ่มขึ้นเป็น n เท่าตัว...

Comment

เคยเอา hd seagate รุ่น 5400 รอบห่วยๆ 10gb 2 ตัวมาต่อ raid 0 กัน

ใช้งาน โหลดวินโดว ไวก่า 7200 เดี่ยวๆ ครับ

Comment

เคยใช้แบบตัวเดียวเดี่ยวๆ HD แรงๆ บัฟเฟอร์ 16 เมก

แต่พอลอง RAID0 HDD ธรรมดาๆ บัฟเฟอร์ 8 เมก

ไม่คิดจะกลับไปใช้ลูกเดียวอีกแล้วครับ

Comment

อย่าลืมนะว่า hdd รุ่นหลังๆมันเร็วกว่า hdd รุ่นก่อนๆเยอะ
                    อย่างเช่น hdd 80g ความเร็วอยู่ที่ประมาณ 40-60 (แล้วรุ่นยี่ห้อและรุ่น)
                    แต่ตอนนี้อย่างเจ้า wd 640g aaks พี่แกกดไป 80-90 เลยนะ

แต่ถึงยังไงผมก็เชียร์ raid0 ครับ

ตอนนี้ถ้าผมไม่กลัวข้อมูลหายเหมือนแต่ก่อนผมอยากจะกลับไปเล่นอีก
                    เวลาย้ายหนังปีโป้ลูกใหญ่ๆเร็วซะใจดี

Comment

สัง Velociraptor ไป 2 อันอ่ะคับ
                      ได้แล้วจะมาบอกคับ ว่าเร็วไม

Comment

เร็วขึ้นจิงๆครับ สังเกตุได้ตอนลงวินโด้ว์วิสต้า ตอนที่หน้าต่างแรกที่เป็นจอดำ แถบสีเทาอ่ะครับ ถ้าraid 0 เร็วกว่าอยากเห็นได้ชัด ต่างกันประมาณ 15-20 วินาทีเลยอ่ะครับ

Comment

เร็วนะเร็ว แต่คุ้มตังหรือเปล่า อันนี้ต้องคิดหน่อย - -

Comment

Originally posted by Dekmap02 View Post
                            สัง Velociraptor ไป 2 อันอ่ะคับ
                            ได้แล้วจะมาบอกคับ ว่าเร็วไม
                            เมพจริงๆ

Comment

Originally posted by linglom View Post
                              Raid0เค้าว่ากันว่า
                              ฮาดดิสก์ n ตัว ความเร็วจะเพิ่มขึ้นเป็น n เท่าตัว...
                              สมมุติว่า
                              Harddisk 1 ลูก เร็วคิดเป็น 100%
                              Raid0 จำนวน 2 ลูก จะเร็ว 200%
                              Raid0 จำนวน 3 ลูก จะเร็ว 250% (ไม่ได้เร็วตามจำนวน n หรือ 300% หรอกครับ)
                              Raid0 จำนวน 4 ลูก จะเร็ว 300% (ไม่ได้เร็วตามจำนวน n หรือ 400% หรอกครับ)

ปล. ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า 2 ลูก จะคุ้มค่าที่สุดในการต่อ Raid0 เมื่อเทียบกับ ความจุและความเร็วที่ได้รับต่อ Harddisk

Comment

ผมกะว่าจะใช้80G 2ลูก ต่อRAID0 ลงosแล้วก็โปรแกรมต่างๆ
                                แล้วใช้80G อีกลูกนึง มาเก็บข้อมูลสำคัญๆ อย่างพวกงานต่างๆ
                                ผมแค่อยากให้เครื่องเข้าวิน โหลดโปรแกรมเร็วขึ้นแค่นั้น ไฟล์งานที่สำคัญๆมีไม่เยอะมาก(ประมาณ30G)
                                ประมาณนั้นครับ

Comment

Working...
                                X