Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีแก้ปัญหาภาษาไทยใน Safari

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมลอง copy แล้วไม่ได้ครับ ช่วยส่งที่ทำเสร็จมาให้หน่อยได้ไหมครับ
    ขอบคุณ

Comment

จัดให้ครับ เรื่องเล็กน้อย แล้วก็ Copy ทับตัวเก่าได้เลย
      Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:14.

Comment

Sagoe Condensed ก็สวยดีนะครับ
        ทำเสดแล้ว ถ้าปรับตรง Preferrance > Appearnce TAB > Standard, Fixed-width ให้เป็นฟรอนต์ที่เราต้องการด้วย มันจะทำให้หน้าตาโปรแกรมทั้งหมดเปลี่ยนไปเป็นฟอนต์ที่เราเลือกครับ
        Attached Files
        Last edited by beautyless; 29 Jun 2008, 07:51:22.

Comment

มันไม่มีตัวบล๊อก โฆษณา หรอครับ

เคยใช้ IE ไม่เคยมีโฆษณามาขวางตาเลย เพราะว่า IE จัดการเสร็จ

Safari บล็อกโฆษณา ได้หรือปล่าวครับ คือใช้แล้วมันขวางตาอย่างไรไม่รู้
          Mozilla Firefox ด้วยนะครับ มีวิธีกำจัดโฆษณาอย่างไรบ้างครับ

ปล. อยากใช้อะไรที่แตกต่างบ้าง แต่ ลำคาญโฆษณามันชอบขึ้นบ่อยจัง เพราะว่าใช้ IE อยู่ มันไม่เป็นแบบนี้ครับ

Comment

มีเครื่องหมายติ้กถูกที่ Edit > Block Popup Windows หรือยังคับ
            ผมเองก็อยู่ในช่วงทดลองใช้เหมือนกัน เพราะฟรอนต์มันแปลกตาดี ตอนนี้ใช้สลับกันสามตัวเลย FF, IE, Safari

Comment

Originally posted by beautyless View Post
              มีเครื่องหมายติ้กถูกที่ Edit > Block Popup Windows หรือยังคับ
              ผมเองก็อยู่ในช่วงทดลองใช้เหมือนกัน เพราะฟรอนต์มันแปลกตาดี ตอนนี้ใช้สลับกันสามตัวเลย FF, IE, Safari
              แล้วครับ แต่ว่ามันบล็อกไม่หมดอ่ะครับ หาทั่วหมดแล้วไม่ที่อื่นให้ติ๊กแล้ว มีตรงนี้ที่เดียว แต่ก็ยังมีโผ่มา

เช่นเวปนี่อ่ะครับ

ลองคลิกดูครับ

Comment

สงสัยจะกันบางเว็ปไม่ได้มั้งครับ อิอิ

Comment

ทำไมมันก๊อบปี้ไม่ได้อ่ะครับ

พอก๊อบปี้ font : Tahoma กับ Tahoma Bold ลงไปในโฟล์เดอร์ Safari.resources

แล้วมันก้อขึ้น Destination Folder Access Denied

ก้อกด Continue ตามปกติใช่มั้ยคับ พอกดมันก้อก๊อบปี้ปกติ พอก๊อบปี้เสร็จ

ปรากฎว่าไม่เห็นมีฟ้อนท์ Tahoma กับ Tahoma Bold เลยอ่ะครับ

มันเป็นที่อะไรอ่าครับ....

Comment

ลองปิด User Account Control แป้บนึงครับ

Comment

Originally posted by plakaow View Post
                      พอก๊อบปี้ font : Tahoma กับ Tahoma Bold ลงไปในโฟล์เดอร์ Safari.resources

แล้วมันก้อขึ้น Destination Folder Access Denied

ก้อกด Continue ตามปกติใช่มั้ยคับ พอกดมันก้อก๊อบปี้ปกติ พอก๊อบปี้เสร็จ

ปรากฎว่าไม่เห็นมีฟ้อนท์ Tahoma กับ Tahoma Bold เลยอ่ะครับ

มันเป็นที่อะไรอ่าครับ....
                      เมื่อ Copy ลงไปแล้วต้องเปลี่ยนชื่อให้เป็นชื่อที่ Safari รู้จักครับ คือ

Lucida Grande.ttf
                      Lucida Grande Bold.ttf

สองชื่อนี้เท่านั้นครับ ที่ Safari รู้จัก

Tohoma ให้เปลี่ยนชื่อเป็น Lucida Grande.ttf
                      Tohoma Bold ให้เปลี่ยนชื่อเป็น Lucida Grande Bold.ttf

หรือ Copy ลิ้งค์ของผมข้างบนไปใส่ได้เลยครับ ผมทำไว้ให้แล้วครับ

Comment

แล้วมีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ ที่ บน Toolbar เช่น File Edit View ฯลฯ
                        อยู่***งกัน ซะ ไม่น่าดูเลย

ถ้าผมแก้กลับไปที่ Font ดั้งเดิมก่อนเปลี่ยนแปลง มันก็จะกลับไปเหมือนเดิมทุก
                        ประการ แต่พอ แก้ไขลง Font ที่ จขกท แนะนำ ก็จะออกมา ดั่งรูปครับ

Comment

Originally posted by alexlims View Post
                          แล้วมีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ ที่ บน Toolbar เช่น File Edit View ฯลฯ
                          อยู่***งกัน ซะ ไม่น่าดูเลย

ถ้าผมแก้กลับไปที่ Font ดั้งเดิมก่อนเปลี่ยนแปลง มันก็จะกลับไปเหมือนเดิมทุก
                          ประการ แต่พอ แก้ไขลง Font ที่ จขกท แนะนำ ก็จะออกมา ดั่งรูปครับ
                          ลองโหลดฟอนต์ตัวที่ผมใช้อยู่ดูมั้ยครับ อาจจะหาย
                          ไม่เคยเจอมัน***งแบบนั้นนะครับ

Comment

ก็อบแล้ว interface ตัวหนังสือเปลี่ยนเป็นเหลี่ยมๆ อย่างท่านข้างบนเลยอะ - -"

ของท่าน จขกท เป็นรึเปล่าครับ

Comment

ของผมได้แบบนี้ครับ

Comment

แปลกดีครับ ผมลองเปลี่ยน font หลายๆ อันก็ได้แบบเดิม มันก็ยัง***งๆ อยู่ดี
                                ชังเถอะครับ ดีกว่าพิมพ์ภาษาไทย อ่านภาษาไทยไม่ได้ เป็นไหนๆ

แต่ผมมีข้อสังเกตุอย่างหนึ่ง หรือว่าเป็นเพราะ จขกท ใช้ Windows Vista อ่ะป่าว
                                ผมมันใช้ Win Xp Sp2 อ่ะคับ

Comment

Working...
                                X