Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ wireless N ทำไมspeedได้แค่54เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ wireless N ทำไมspeedได้แค่54เอง

ผมใช้router dlink dsl-2740B (เป็นตัวN) และใช้usb wireless N dwa-140 ผมลองเซทค่าเป็น 802.11n only แล้ว speedที่โน๊ตบุคได้11mpbs แต่ถ้าผมเลือกโหมดmixedที่เป็นทั้งN,G,B จะได้speedที่ 54mpbs ผมเลยงงว่าทั้งตัวส่งและรับเป็น n แล้วแต่ทำไมspeedได้แค่นี้เอง หรือว่าผมต้องเซทอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ ผมใช้ win xp sp3 และปรับsecurity เป็น wpa-psk
    ผมอยากสอบถามผู้ที่ใข้และผู้ที่เคยทดสอบรุ่นนี้ ได้โปรดช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ความเร็วของเนตเท่าไหร่ครับ

ถ้าเป็น 1 เมก ก็ 54 แหละครับ

เท่ากันกับผม

ไวเลส รู้สึกว่ามันจะไม่ได้เต็มเหมือน ตัวหลัก

ผมก็เรียกไม่ค่อยถูก

รอท่านอื่น แนะนำเพิ่มเติมครับ

Comment

เนตของผม2เมกครับ
      ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเลือกแบบ mixed mode(802.11n,g,b)แล้วได้สปีดที่ 54 แต่ถ้าเลือกโหมด 802.11n only แล้วได้สปีด11mpbsเอง
      ท่านได้รู้ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

Comment

Originally posted by The Richman Toy View Post
        ความเร็วของเนตเท่าไหร่ครับ

ถ้าเป็น 1 เมก ก็ 54 แหละครับ

เท่ากันกับผม

ไวเลส รู้สึกว่ามันจะไม่ได้เต็มเหมือน ตัวหลัก

ผมก็เรียกไม่ค่อยถูก

รอท่านอื่น แนะนำเพิ่มเติมครับ
        ไม่เกี่ยวกันเลย

Comment

Originally posted by top9027 View Post
          เนตของผม2เมกครับ
          ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเลือกแบบ mixed mode(802.11n,g,b)แล้วได้สปีดที่ 54 แต่ถ้าเลือกโหมด 802.11n only แล้วได้สปีด11mpbsเอง
          ท่านได้รู้ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
          mix mode นี้ไปกด set ที่ตัว wireless router หรือ wireless adaptor อะครับปกติต้องเซ็ททั้งคู่อาจจะมีตัวไหนใดตัวนึงเซ็ทค่าผิด หรือ firmware ของ wireless router อาจไม่สมบูรณ์

Comment

เลือก channel width เป็น 20/40 รึยังครับ ไม่ก็เช็คว่า Channel ที่ใช้อยู่ไม่ได้ชนกับสัญญาณWifi ของใครอยู่ แล้วก็ถ้าหากในวง Wireless มี Client ที่เป็น Wireless G มา Connect ความเร็วก็จะดรอปลงด้วยครับ

Comment

Originally posted by Rey View Post
              เลือก channel width เป็น 20/40 รึยังครับ ไม่ก็เช็คว่า Channel ที่ใช้อยู่ไม่ได้ชนกับสัญญาณWifi ของใครอยู่ แล้วก็ถ้าหากในวง Wireless มี Client ที่เป็น Wireless G มา Connect ความเร็วก็จะดรอปลงด้วยครับ
              ลองเช็คดูตามเลยครับ

Comment

ขอขุดกระทู้หน่อยนะครับ ผมเจอปัญหาแบบท่าน จขกท.เลย ใช้ DSL-2740B + New MacBook

ตั้ง Wireless Security โดยใช้ MAC Filter ไว้

ลองตั้งค่าใน DSL-2740B เป็น Mixed n/g/b ไว้ และในขณะที่ทำการเชื่อมต่อมีเครื่องผมเครื่องเดียวเท่านั้น ได้ Connection Speed อยู่ที่ 54Mbps เท่านั้น

พอตั้งใหม่เป็น 802.11n only และเชื่อมต่อใหม่ ค่า Connection Speed ตกเหลือแค่ 11Mbps ครับ

มีท่านผู้รู้ท่านใดพอช่วยได้ ก็ขอบคุณมากนะครับผม

Comment

ได้แล้วครับ เปลี่ยน firmware ใหม่ ได้เลย

Comment

Working...
                  X