Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอหลักในการเลือกซื้อ Power Supply

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by IntensiveCare View Post
    ดูยังไงว่าตัวไหน วัตเต็ม วัตไม่เต็มอะคับ ใครยังอยู่บ้างหว่า
    ขอถามด้วยคับว่า ดูยังไงวัตต์เต็ม วัตต์ไม่เต็ม

ใช้โปรแกรมเทสดูหรือว่า สมมุติผม config ไฟ cpu ที่ 1.40 volt ถ้า PSU วัตต์มันจะจ่ายใกล์ เคียง
    กับที่เราตั้งไว้ใช่ไหมคับ

ถ้าวัตต์ไม่เต็มมันจะจ่ายน้อยกว่า ผมคิดถูกหรือป่าว คับ

Comment

Originally posted by Hokly View Post
      อืม เพิ่มเงินอีกนิด เอาตัวที่เป็น 500wattเลยก็ดีนะครับ

เผื่อไว้ก่อน

เพราะpsนี่ ยิ่งใช้ไปนานๆ กำลังรวมมันจะยิ่งลดลงนะคับ
      เพิ่ม 100-

Comment

http://extreme.outervision.com/PSUEngine

เอาเว็บนี้ไปลองคำนวนกำลังของ PSU ดูครับ แล้วค่อยเลือกซื้อก็ได้

Comment

เหลือดีกว่าขาดคับ....พี่น้อง

Comment

เพิ่มตังค์อีกหน่อย ถอย Enermax 350w

Comment

DelUx ของผม 450W

Comment

Originally posted by IntensiveCare View Post
                ดูยังไงว่าตัวไหน วัตเต็ม วัตไม่เต็มอะคับ ใครยังอยู่บ้างหว่า
                .............
                ไม่มีใคร ให้ความกระจ่าง ข้อนี้ได้หรือครับ ช่างไฟฟ้า ไปไหนหมดครับ เข้ามาหน่อย ช่างไม้อย่างผมก็รอฟังอยู่

Comment

Originally posted by Tatui View Post
                  .............
                  ไม่มีใคร ให้ความกระจ่าง ข้อนี้ได้หรือครับ ช่างไฟฟ้า ไปไหนหมดครับ เข้ามาหน่อย ช่างไม้อย่างผมก็รอฟังอยู่
                  แพง
                  ประกัน นานๆ
                  มียี่ห้อๆ คุ้นๆ หู หน่อย

Comment

ผมเปลียน PUS มะเปงอะ ทำไงดี เปิดดูมันมีหลายสายมากๆ

Comment

คู่มือบอดเลยครับ ถ้าไมมีก็โหลดมา หรือ หนังสือประกอบคอม

Comment

Originally posted by Lonaldo_L View Post
                        ขอถามด้วยคับว่า ดูยังไงวัตต์เต็ม วัตต์ไม่เต็ม

ใช้โปรแกรมเทสดูหรือว่า สมมุติผม config ไฟ cpu ที่ 1.40 volt ถ้า PSU วัตต์มันจะจ่ายใกล์ เคียง
                        กับที่เราตั้งไว้ใช่ไหมคับ
                        ถ้าจะเอาแบบง่ายๆก็
                        1. เลือกยี่ห้อที่มีชื่อเสียงที่คนในบอร์ดเค้าเเนะนำให้เล่นครับ อย่างเช่น Enermax Silverstone Enchance Tagan Termaltake Silencer ฯลฯ
                        2.สังเกตข้างกล่องครับ อย่างเช่นตัวไหนมีเครื่องหมาย 80+ รับรองของดีแน่นอน หรือจะใช้วิธีดูกระแสไฟข้างๆกล่องก็ได้ครับ แต่ผมว่าไอ้วิธีหลังซับซ้อนไปนิด
                        3.config ไฟ cpu ที่ 1.40 volt เปิดเข้าหน้าวินโดว์แล้วเช็คดูมันก็ต้องมีดรอปครับ อาการไฟดรอปเป็นกันทุกตัวตัวละหมื่นยังดรอป

Originally posted by Lonaldo_L View Post
                        ถ้าวัตต์ไม่เต็มมันจะจ่ายน้อยกว่า ผมคิดถูกหรือป่าว คับ
                        ถูกต้องครับ อย่างเช่นซัพพลายติดเคสมันเคลมข้างกล่องว่า450Wแต่จ่ายจริงๆได้ไม่ถึง250Wหรอกฮะอันนี้มีผลทดสอบแล้วโดยท่านLeim ลองไปหาอ่านดูครับ
                        แล้วอีกอย่าง ซัพพลายของดีๆค่าPFจะสูงครับ (ดีที่สุดคือ1)
                        อย่างเช่นซัพพลายaมีค่าPF0.4แต่ซัพพลายbมีค่าPF0.8 ถ้าคิดง่ายๆท่านลองเอา100คูณกับ0.4และ0.8ดูครับ แล้วสมมุติให้ผลลัพท์ที่ได้เป็นค่าWของซัพพลาย ลองนำผลลัพท์เปรียบเทียบดูครับแล้วจะเห็นความแตกต่างเอง

ผิดถูกก็ขออภัยด้วยครับ ตามประสาคนเรียนมาน้อยอย่างผม ท่านใดชี้แจงได้ละเอียดถูกต้องกว่านี้รบกวนด้วยครับ

Comment

ดันต่อหน่อยหาความกระจ่าง

Comment

ตามงบและสเปคท่าน ใช้ Delux 450 ก็พอครับ

แต่ Watt เยอะไว้ก่อนก็ดีครับ

ตอนนี้ Delux 420 Watt ผม ซื้อมา 500 จ่ายไฟไม่พอและครับ สงสัยเสื่อมแล้ว ใช้มาเกือบ 3 ปี

ตั้งแต่อยู่ปี 1 ตอนนี้ ปี 3 เพิ่งออกอาการเพราะอัพ 8800GT
                            Last edited by automatics; 27 Nov 2008, 01:00:42.

Comment

ถ้าเอาแบบคร่าวๆ จะใช้เวปคำนวณวัตต์ก็ได้ครับ หน้าแรกกระทู้นี้มีคนโพสไว้
                              แต่ถ้าจะดูจริงๆจังๆ ลองให้ความสำคัญกับ ตัว +12V +5Vแล้วก็+3.3Vตามลำดับครับ
                              ส่วนใหญ่ เครื่องจะดับไม่ดับเนี่ย ไม่เพราะ OC CPU การ์ดจอเทพ ก้อคงตอนมัน loadเต็มที่ครับ
                              ยังไงลองเข้าไปดุเวปผู้ผลิต ว่าการ์ดจอของเราใช้ไฟที่ +12Vกี่ amp
                              แล้วลองสังเกตดูข้างกล่องของPSUที่เราจะซื้อ มันจะบอกตัว+12Vเอาไว้ ว่าจ่ายกระแสกี่ amp
                              จะซื้อทั้งที เผื่อๆไว้ก็ได้นะครับ

Comment

Delux dlp-38a 450w ก็พอครับผมใช้อยู่ก็ดีนะ ราคา 730 บาท

Comment

Working...
                                X