overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ตัดสินใจไม่ถูก จะเลือก external harddisk อันไหนดี

OverclockZone Member hkterror's Avatar
    พุทธมณทลสาย 2/ ตลิ่งชัน

Default ตัดสินใจไม่ถูก จะเลือก external harddisk อันไหนดี

ขออนุญาติตั้งใหม่ครับ สงสัยอันเก่าหัวข้อไม่โดน

ขอแนวทางการซื้อหน่อยครับ

ควรจะรอช่วงปลายเดือนที่มีลดดีไหม

กำลังเล็งไปที่ 2 ตัวนี้

Maxtor Basics Desktop 500GB

กับ

Western My Book 500GB

ราคาน่าจะประมาณ3300 อยากหาถูกกว่านี้

ลองsearchๆ อ่านดูทำไมพอเป็นประกันของ dcom แล้วหลายคนพูดประมาณว่าไม่ดี
    อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ เผื่อจะได้เลือกประกันที่อื่น

อยากจะใช้ซักตัวแต่เลือกไม่ถูก ในนี้มีคนเคยใช้ไม๊ครับ ตัว western ผมว่าคงมีเยอะ แต่ maxtor ไม่แน่ใจว่าใช้กันเยอะไหม แต่ชอบ design ของ maxtor เหมือนกัน

สงสัยอีกเรื่องครับ maxtor มันยังไม่เลิกทำ harddisk หรอครับ ที่เคยได้ยินว่าโดนควบกิจการไปแล้ว

สุดท้ายก็ช่วยแนะนำ้ให้หน่อยครับว่าตัวไหนดี

พอดีจะเอาไปใช้กับ notebook น่ะครับ

แล้วมี harddisk seagate 250gb 2 ตัวอยู่ ว่าจะเอาไปขายแล้ว ซื้อเป้นตัว external แทน น่าจะสะดวกกว่า เพิ่มขึ้นไม่เยอะ ผมคิดว่าน่าจะคุ้มกว่า ซื้อ box มาใส่ มั๊งครับ ยกเว้นเรื่องประกัน น้อยกว่า้harddisk ปกติ นอกนั้นก็เรื่องพกพาสะดวกกว่า

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ซื้อแบบแยก คุ้มกว่าครับ

250g ตัวเก่า ก็ซื้อ box มาใส่ด้วยกันได้นะ

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

ในบอร์ดนี้แหละคับ หาดูถูกๆอะ

OverclockZone Member hkterror's Avatar

คือที่ผมคิดไว้ตอนนี้

มีseagate 250 2ตัว ถ้าจะขาย ก็ได้ 3000
    ถ้าซื้อbox มาในราคา 500 บาท แต่มีboxตัวเดียว ถ้าจะใช้hd อีกตัวก็ต้องสลับใส่ ไม่สะดวกอีก

ส่วนhd external ราคา 3800 500gbเหมือนกัน เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ผมคิดว่าคุ้ม

แต่คือ เลือกไม่ถูกว่า maxtor จะดีหรือเปล่า หรือจะเอา western ซึ่งราคาก็แพงกว่า บางร้านขาย 4000กว่าแนะ ร้านถูกๆหาไม่เจอเลย ปล หมายถึงรุ่น my bookนะครับ ตอนแรก 3300 ผมนึกว่าเป็นรุ่นmybook แต่ไปดูมันเป็นรุ่น essential

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถ้าเน้นความสะดวกก็ลูกเดียวดีแล้วครับ

แต่ที่ให้ซื้อแยกหมายความว่า ให้ซื้อ wd 500 gb มา1ลูก กับ box ต่างหาก

จะได้ราคาถูกกว่า mybook และประกัน 5 ปี

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ถ้าเน้นความสะดวกก็ลูกเดียวดีแล้วครับ

แต่ที่ให้ซื้อแยกหมายความว่า ให้ซื้อ wd 500 gb มา1ลูก กับ box ต่างหาก

จะได้ราคาถูกกว่า mybook และประกัน 5 ปี
    โอ้ แบบนี้ก็น่าสน

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ถอดเปลี่ยนฮาดดิสก์จาก external box บ่อยๆ มันไม่เข้าท่าจริงๆแหละครับ ผมมีboxอยู่2ยี่ห้อ ใส่ยากทั้งคู่ ก็มีฮาดดิสก์ลูกประจำใส่อยู่ครับ ไม่จำเป็นจริงๆไม่ถอดเปลี่ยนเด็ดขาด

คุณลองดูอุปกรณ์ตัวนี้หน่อยไหมครับ อาจจะเหมาะกับคุณ แต่ผมไม่เคยใช้นะ
    http://www.tkcom99.com/product_detai...12&s_cat_id=68
    ผมเสียดาย hdd 2ลูกของคุณน่ะ ขายมือสองมันโดนค่าเสื่อมราคาเยอะเลย เก็บไว้ใช้เองคุ้มกว่า

ส่วนเรื่องจะซื้อ external hdd เพิ่ม ผมก็ยังชอบ hdd+box มากกว่านะ เพราะมันยืดหยุ่นกว่า ตอนเลือกจะเอาลูกไหนใส่เครื่องหรือออกไปใช้ข้างนอก ถูกที่สุดที่น่าซื้อก็ smart drive แบบที่มี eSATA ด้วยน่ะครับ ประมาณเกือบพันบาท เพราะมันแถมตัวแปลง SATA ในเมนบอร์ด เป็นช่อง eSATA ออกหลังเคสให้ด้วย อยากจะซื้อยี่ห้อแพงกว่านี้ผมไม่ขัด แต่ไม่ควรซื้อถูกกว่านี้ เพราะผมกลัวว่ามันจะเป็นอันตรายกับข้อมูลอันมีค่าของคุณ
    Last edited by Ittipol02; 27 Jun 2008 at 20:45:15. Reason: แก้คำผิด

Bookmarks

Bookmarks