Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับสเป็คคอมหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับสเป็คคอมหน่อยนะครับ

พอดีตอนนี้อยากจะจัดสเป็คคอมสุดๆไว้ใช้งานและเล่นเกมส์ซักเครื่องนึงครับ
    สเป็คมีดังนี้นะครับ
    1. Intel Q9450
    2. Asus Rampage Formula OR DFI UL X48-T2R
    3. Ram DDR2-XXX 2X2GB
    4. Grapghic card 3870x2 (ซื้อไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ใช้เลยครับ)
    5. PSU Thermaltake 850W(ซื้อสะสมไว้นานแล้วครับ)
    6. HDD Seagate ES 320GB X5 raid0 (เงินเดือนผมเจียดมาเดือนละตัวเลยครับ)
    7. DVD-RW X2 (ของเก่าเก็บฮ่าๆๆ)
    8. Case Cooler Master CosmosX (อันนี้ไปหักเงินที่เพื่อนติดครับ ฮ่าๆ ได้มาครึ่งราคา)

ประมาณนี้ครับ ผมมีคำถามหน่อยครับ ผมจะเรียงไว้เป็นข้อๆนะครับ ดังนี้
    1. ผมคิดว่า psu ในขณะนี้มันน่าจะพอ แต่ถ้าผมเพิ่มเจ้า HD4870 เข้าไปอีกซักตัว พี่ๆว่าพอไหมครับ
    2. RAM อันนี้เป็นของอะไรดีและใช้บัสเท่าไหร่ดีครับ ผมกะจะเอามาคล้อคให้ CPU ผมแรงพอๆกับ QX9650 standard ก็พอครับ
    3. ช่วยแนะนำทีนะครับว่าจะ overclock ยังไงดีครับ ไม่รู้ว่าเจ้า Q9450 มันล้อคตัวคูณหรือเปล่าด้วยครับ
    4. ระหว่าง mainboard Asus and DFI สองรุ่นนี้เลือกอันไหนดีกว่ากันครับ ผมอยากจะได้เป็น X48
    5. ผมงงเรื่องการทาซิลิโคนของ CPU อะครับ เพราะบางคนก็บอกว่า ทาหนาๆเลยแต่บางคนก็บอกว่า ให้ทาบางที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วตกลงแบบไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยนะครับ สำหรับคำตอบครับผม

ช่วยดันครับ

Comment

Originally posted by ixoxi999 View Post
      พอดีตอนนี้อยากจะจัดสเป็คคอมสุดๆไว้ใช้งานและเล่นเกมส์ซักเครื่องนึงครับ
      สเป็คมีดังนี้นะครับ
      1. Intel Q9450
      2. Asus Rampage Formula OR DFI UL P45ไปเลย-T2R
      3. Ram DDR2-XXX 2X2GB
      4. Grapghic card 3870x2 (ซื้อไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ใช้เลยครับ)
      5. PSU Thermaltake 850W(ซื้อสะสมไว้นานแล้วครับ)
      6. HDD Seagate ES 320GB X5 raid0 (เงินเดือนผมเจียดมาเดือนละตัวเลยครับ) ถ้าจะเอาแรงอย่างเดียว ไปซื้อ raptor เลยดีกว่า 10000 รอบ 76Gx2 ก็แรงกว่าแล้ว หรือ เอา 500G 32M 2ตัวก็พอครบ 5ตัวมันไม่ได้แรงขึ้น 5 เท่าหรอกครับ
      7. DVD-RW X2 (ของเก่าเก็บฮ่าๆๆ)
      8. Case Cooler Master CosmosX (อันนี้ไปหักเงินที่เพื่อนติดครับ ฮ่าๆ ได้มาครึ่งราคา)

ประมาณนี้ครับ ผมมีคำถามหน่อยครับ ผมจะเรียงไว้เป็นข้อๆนะครับ ดังนี้
      1. ผมคิดว่า psu ในขณะนี้มันน่าจะพอ แต่ถ้าผมเพิ่มเจ้า HD4870 เข้าไปอีกซักตัว พี่ๆว่าพอไหมครับ มันเกินความจะเป็น
      2. RAM อันนี้เป็นของอะไรดีและใช้บัสเท่าไหร่ดีครับ ผมกะจะเอามาคล้อคให้ CPU ผมแรงพอๆกับ QX9650 standard ก็พอครับ ฝันไปเปล่าครับ จะแรงเท่า QX ไม่ได้ว่านะแต่จะเอามา OC ลอง OCZ ก็พอแล้วครับ
      3. ช่วยแนะนำทีนะครับว่าจะ overclock ยังไงดีครับ ไม่รู้ว่าเจ้า Q9450 มันล้อคตัวคูณหรือเปล่าด้วยครับ เพิ่มไม่ได้
      4. ระหว่าง mainboard Asus and DFI สองรุ่นนี้เลือกอันไหนดีกว่ากันครับ ผมอยากจะได้เป็น X48 P45 แรงๆมาใหม่หมดแล้วครับ ทั้ง2 ยี้ห้อ ได้ทั้งคุ่ถ้าเป็น MB ระดับบนครับ
      5. ผมงงเรื่องการทาซิลิโคนของ CPU อะครับ เพราะบางคนก็บอกว่า ทาหนาๆเลยแต่บางคนก็บอกว่า ให้ทาบางที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วตกลงแบบไหนดีกว่ากันครับ บางครับ จะOC และใช้ของแรง จริงๆต้องลองด้วยประสบการตัวเองครับ

ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยนะครับ สำหรับคำตอบครับผม
      .

Comment

ขอบคูณพี่มากครับสำหรับคำตอบ พรุ่งนี้ว่าจไปถอยแล้วละครับ

Comment

ครับ เลือกวินโดว เวอร์ชั้นดีๆ เช็ท ซอฟแวร์ดีๆ แรงเน่นอนครับ

Comment

Working...
          X