overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ช่วยหน่อยครับต้องการทำชุดน้ำครับ ช่วยด่วนๆๆๆนะครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยหน่อยครับต้องการทำชุดน้ำครับ ช่วยด่วนๆๆๆนะครับ

พอดีผมจะทำโปรเจ็คอะครับ เป็นโครงงานก่อนจบครับผม
    คือว่า จะส่งโปรเจ็คไปเพื่อของบของวิลัยครับ
    ผมต้องการทราบให้ละเอียดครับผม
    1.มีอุปกรณ์ไรบ้าง
    2.อุปกรณ์แต่ล่ะชิ้นราคาเท่าไหร่
    3.วิธีทำด้วยครับ(ขออย่างระเอียดนะครับ)
    4.ระยะเวลานี้ประมาณกี่วันครับจะทำเสร็จ
    ผมต้องการก่อนวันศุกร์ 4 ก.ค. ครับ เพราะต้องเสนอไปของบครับผม
    ช่วยหน่อยน๊า ครับผม บอกให้ละเอียดหยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับผม

ช่วยตอบหน่อยครับ ต้องทำโปรเจ็คครับ

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar
    ทุกที่ ที่ไปได้

หาเอาในนี้เลยคับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=223783

คำถามค่อนข้างที่จะกว้างไปหน่อยนะครับ เลยไม่สามารถกำหนดอะไรที่ตายตัวได้ เพราะไม่ทราบว่าจะต้องการลดอุณหภูมิของอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง งั้นก็จะพูดเป็นภาพรวมไปนะครับ

อุปกรณ์ทีใช้ในการลดอุณภูมิ ประกอบด้วยส่วนหลักๆ ต่อไปนี้
    1. Block ที่ใช้กับ CPU, Chipset, Mosfet, VGA, Ram, Harddrive
    2. หม้อน้ำ มีให้เลือกหลายยี่ห้อ หลายแบบ คือ 1 ตอน จนถึง 9 ตอน
    3. สายยาง
    4. ข้อต่อ
    5. ปั๊มน้ำ
    6. ตัววัดอุณภูมิ
    7. ตัววัดการไหลเวียน
    8. ตัววัดแรงดัน
    9. Controller ของพัดลม
    10. ถังพักน้ำ

ความนี้เราก็มามองดูว่า ชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์อันไหนที่เราต้องการลดอุณหภูมิ หลักๆ ก็จะมี
    1. CPU
    2. VGA Card
    3. Chipset
    4. Mosfet
    5. Ram
    6. Harddrive

คราวนี้เราก็ต้องมาดูว่า เราจะต้องการลดอุณภูมิตัวไหน และจะวางระบบอย่างไร จะใช้หม้อน้ำกี่ตัว ปั๊มน้ำกี่ตัว เช่น ลดความร้อน cpu อย่างเดียว ก็เป็น หม้อน้ำ -> CPU -> ถังพัก -> ปั๊ม -> หม้อน้ำ ซึ่งวิธีการจัดระบบนั้นมีหลากหลายมาก ไม่สามารถบอกเป็นแบบตายตัวได้ครับ

เมื่อวางระบบได้แล้ว ก็ต้องมาดูอีกว่า อุปกรณ์แต่ละชิ้นจะสามารถหาซื้อได้รึป่าว ส่วนระยะการทำนั้นไม่นานหรอกครับ

ยังไงคุณ midami1 ช่วยบอกระบบที่มองไว้มาให้หน่อยได้มัั้ยครับ จะได้พูดถึงรายละเอียดได้มากกว่านี้

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    คำถามค่อนข้างที่จะกว้างไปหน่อยนะครับ เลยไม่สามารถกำหนดอะไรที่ตายตัวได้ เพราะไม่ทราบว่าจะต้องการลดอุณหภูมิของอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง งั้นก็จะพูดเป็นภาพรวมไปนะครับ

อุปกรณ์ทีใช้ในการลดอุณภูมิ ประกอบด้วยส่วนหลักๆ ต่อไปนี้
    1. Block ที่ใช้กับ CPU, Chipset, Mosfet, VGA, Ram, Harddrive
    2. หม้อน้ำ มีให้เลือกหลายยี่ห้อ หลายแบบ คือ 1 ตอน จนถึง 9 ตอน
    3. สายยาง
    4. ข้อต่อ
    5. ปั๊มน้ำ
    6. ตัววัดอุณภูมิ
    7. ตัววัดการไหลเวียน
    8. ตัววัดแรงดัน
    9. Controller ของพัดลม
    10. ถังพักน้ำ

ความนี้เราก็มามองดูว่า ชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์อันไหนที่เราต้องการลดอุณหภูมิ หลักๆ ก็จะมี
    1. CPU
    2. VGA Card
    3. Chipset
    4. Mosfet
    5. Ram
    6. Harddrive

คราวนี้เราก็ต้องมาดูว่า เราจะต้องการลดอุณภูมิตัวไหน และจะวางระบบอย่างไร จะใช้หม้อน้ำกี่ตัว ปั๊มน้ำกี่ตัว เช่น ลดความร้อน cpu อย่างเดียว ก็เป็น หม้อน้ำ -> CPU -> ถังพัก -> ปั๊ม -> หม้อน้ำ ซึ่งวิธีการจัดระบบนั้นมีหลากหลายมาก ไม่สามารถบอกเป็นแบบตายตัวได้ครับ

เมื่อวางระบบได้แล้ว ก็ต้องมาดูอีกว่า อุปกรณ์แต่ละชิ้นจะสามารถหาซื้อได้รึป่าว ส่วนระยะการทำนั้นไม่นานหรอกครับ

ยังไงคุณ midami1 ช่วยบอกระบบที่มองไว้มาให้หน่อยได้มัั้ยครับ จะได้พูดถึงรายละเอียดได้มากกว่านี้
    คูณtsawanaครับ
    อื้มถ้าผมจะระบายทั้ง CPU, Chipset, VGA มันต้องใช้งบเยอะไหมครับ แล้วจะเวิกไหม
    ผมต้องการทำให้ดีที่สุดก่อนจบครับ ที่จริงผมต้องการระบายแต่CPUพอคุณพูดมา ผมก็เกิดกิเรด
    ต้องการเพิ่มระบาย Chipset, Mosfet, VGA เพิ่มอีกอะครับ ดูมันใหญ่แล้วเวิกพอดี ช่ายไหม
    ผมต้องส่งโปรเจ็คนี้ในครับอ.ที่ปรึกษาเพื่อที่จะเซ็นขอ งบครับผม งบวิลัยมีให้30K ไม่เกินนะ
    ยังไงก็ช่วยบอกราคาด้วย อธิบายความหมายของอุปกรณ์ที่จะใช้ด้วยว่ามันไว้ทำไร เผื่ออาจาร์ย งง 55
    ช่วยหน่อยนะครับ เด๋วพรุ่งนี้จะลองเดินดูของที่เชียงใหม่ดูครับ

OverclockZone Member FDS's Avatar

Quote Originally Posted by midami1 View Post
    คูณtsawanaครับ
    อื้มถ้าผมจะระบายทั้ง CPU, Chipset, VGA มันต้องใช้งบเยอะไหมครับ แล้วจะเวิกไหม
    ผมต้องการทำให้ดีที่สุดก่อนจบครับ ที่จริงผมต้องการระบายแต่CPUพอคุณพูดมา ผมก็เกิดกิเรด
    ต้องการเพิ่มระบาย Chipset, Mosfet, VGA เพิ่มอีกอะครับ ดูมันใหญ่แล้วเวิกพอดี ช่ายไหม
    ผมต้องส่งโปรเจ็คนี้ในครับอ.ที่ปรึกษาเพื่อที่จะเซ็นขอ งบครับผม งบวิลัยมีให้30K ไม่เกินนะ
    ยังไงก็ช่วยบอกราคาด้วย อธิบายความหมายของอุปกรณ์ที่จะใช้ด้วยว่ามันไว้ทำไร เผื่ออาจาร์ย งง 55
    ช่วยหน่อยนะครับ เด๋วพรุ่งนี้จะลองเดินดูของที่เชียงใหม่ดูครับ
    ถ้าจะใช้บล๊อก chipset กับ mosfet ท่านต้องดูด้วยว่ามันสามารถใส่กับบอร์ดของท่านได้รึเปล่า

บล๊อก vga ก็เหมือนกัน

Quote Originally Posted by FDS View Post
    ถ้าจะใช้บล๊อก chipset กับ mosfet ท่านต้องดูด้วยว่ามันสามารถใส่กับบอร์ดของท่านได้รึเปล่า

บล๊อก vga ก็เหมือนกัน

งั้นผมขอระบายแต่CPUดีกว่าครับ ง่ายดีกว่าเนาะ
    ช่วยบอกรายระเอียอดหน่อยครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ถามหน่อยครับ ถ้าซื้อแบบBlock ที่ใช้กับ CPU, Chipset, Mosfet, VGA, Ram, Harddrive ควรจะใช้ปั้มน้ำกับหม้อน้ำตัวเดียวกันดี หรือควรจะแยก2ชุดดีครับ

ถ้าต้องแยก ก็ชุดแรกCPU, Chipset, Mosfet, Ram กับชุด2VGA, Harddrive จะดีไหม เพราะชุด2มันร้อนทั้ง2ตัวเลย

Quote Originally Posted by midami1 View Post
    งั้นผมขอระบายแต่CPUดีกว่าครับ ง่ายดีกว่าเนาะ
    ช่วยบอกรายระเอียอดหน่อยครับ
    ถ้าจะเล่น cpu อย่างเดียว ระบบคราวๆ ก็จะเป็น หม้อน้ำ->ปั๊ม->cpu->ถังพัก->หม้อน้ำ ครับ ส่วนจะใช้ของยี่ห้อไหนก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณเป็นหลักครับ

อยากให้อ่านอะไรเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
    อันนี้เกี่ยวกับอุปกรณ์ครับ สำหรับ cpu เลย
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=223783

อันนี้เกี่ยวกับระบบน้ำที่ควรจะทราบครับ แนะนำให้อ่านอย่างละเอียดครับ พี่ Suhanna เขียนไว้ดีมาก
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165

ถ้าหากหาชุดเหล่านั้นไม่ได้ ก็แนะนำให้ซื้อเป็นชุดสำเร็จเอาครับ มีให้เลือกหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ที่เห็นใช้กันมากๆ ก็ Thermaltake กับ Swiftech ครับ เห็นเค้าบอกว่า ร้าน TK มีของเยอะ ส่วนราคานั้นผมไม่ทราบจริงๆ ครับ พอดีไม่ได้อยู่เมืองไทย แต่เป็นคนเชียงใหม่เหมือนกัน

Quote Originally Posted by exit View Post
    ถามหน่อยครับ ถ้าซื้อแบบBlock ที่ใช้กับ CPU, Chipset, Mosfet, VGA, Ram, Harddrive ควรจะใช้ปั้มน้ำกับหม้อน้ำตัวเดียวกันดี หรือควรจะแยก2ชุดดีครับ

ถ้าต้องแยก ก็ชุดแรกCPU, Chipset, Mosfet, Ram กับชุด2VGA, Harddrive จะดีไหม เพราะชุด2มันร้อนทั้ง2ตัวเลย
    จริงๆ ปั๊มตัวเดียวอย่าง 355+XSPC Top สามารถเอาทั้งระบบอยู่ครับ แต่ว่าการจะรายความร้อนนั่นจะดีมั้ยคงต้องว่ากันอีกเรื่องนึง การแยก 2 ระบบ ย่อมเห็นผลที่ดีว่าแต่ก็ต้องแลกมาด้วยงบประมาณที่สูงกว่าเช่นกันครับ แนะนำให้อ่านบทความของพี่ Suhanna ครับ และใช้โปรแกรมคำนวนแรงดันของ Martin เพื่อจะดูว่าแรงดันทั้งระบบของเราดีพอรึป่าว แรงดันที่เหมาะสมจะอยู่ในช่วง 1-2 แกลลอนต่อนาทีครับ หากต่ำกว่านั้นก็ไม่ดี สูงเกิน 2 อุณหภูมิก็ไม่ได้ลดลงมากกว่าเดิมเท่าไหร่ ตามลิงค์นี้ไปเลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165

แล้วรูปอุปกรณ์ล่ะครับมีป่ะ งบมีแน่นอนครับไม่ใช้งบผมงบของวิลัยขอรูปพร้อมราคาด้วยไว้อ้างอิ้ง

ไม่เห็นมีตามผมขอเลยครับ ช่วยหน่อยน๊า
    จะส่งโปรเจ็ควันศุกร์นี้แล้วครับนะๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member kobain07's Avatar

ไม่รู้มาทันมะ อันนี้ไม่ตรงที่ขอ แต่ถ้าอยากทำเอง ไปดูนี่ http://forums.bit-tech.net/showthread.php?t=105157

Bookmarks

Bookmarks