Announcement

Collapse
No announcement yet.

คำถามมากมาย [ สายไฟ้ , HDD , พัดลม ฯ ]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำถามมากมาย [ สายไฟ้ , HDD , พัดลม ฯ ]

สวัสดีครับ

วันนี้ผมมีคำถามรบกวนพี่ทุกๆคน บอร์ด Ocz คำถามที่ผมถามต่อไปนี้
    มานอาจจะเป็นคำถามธรรมด๊าธรรมดา แต่ผมก็หาคำถามไม่ได้ เลยมาขอรบกวนพี่ๆหน่อยคับ

------------------------------------------------------------------

อย่างแรกครับ ข้อ 1.>> มีบทความที่อธิบายเกี่ยวกับสายฟ้ามั้ยครับ
    เช่นว่า สายไหน ต่ออย่างไร สายนี้คืออะไร สาย Molex ต่อแบบไหน
    ต้องต่อเชื่อมกับสายไหน ของ Psu คือ ปัจจุบัน Pc ของผม มีพัดลม 3 ตัว
    แล้วทั้ง 3 ตัวนั้นก็ต่อสาย Molex หมดเลย ถ้าผมจะนำ พัดลมอีกนึงตัว ที่มีสาย Molex
    ผมก็ไม่ทราบว่าจะนำสายนั้นไป จุ๊บ กับสายไหนอะครับ ดูไปดูมาก็ยังงงๆๆ

** ที่ผมศึกษามา คือ แต่ละ ตัว จะมีสายจำนวนจำกัดถูกมั้ยครับ ถ้ามี Molex 4 ก็อาจจะติด พัดลมได้ 4 ตัวหรอครับ แล้วถ้าอยากติด 5 ตัวทำอย่างไรหรอครับ > <" **

2. - >> ซิ้ง CPU ลดความร้อน ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ OC แร้ว ร้อนอะครับ
    3. - >> HDD ปัจจุบัน เครื่องผมใช้ แค่ 80GB ถ้าผมซื้อ มาอีก 1 ลูก จะนำมาต่อได้มั้ยครับบอร์ด GA P35-DS3L ครับ เป็น 2 ลูก แล้วต้องดูอะไรบ้างในการซื้อบ้างครับ
    ลูกเก่าเป็นสายสีส้ม สายเดียว เค้าเรียก SATA รึเปล่าครับ

4. - >> เวลากดเปิดเครื่องผม จะมีเสียงดังมากกกกกกกกกกเลยอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แต่พอ Boot เข้า Window เสียงก็เงียบหายไปเป็นทุกๆครังเลยครับ

5. - >> ขอบคุณครับ อิอิ ^^
    Last edited by aOffrOzen; 28 Jun 2008, 09:15:24.

Originally posted by aOffrOzen View Post
    สวัสดีครับ

วันนี้ผมมีคำถามรบกวนพี่ทุกๆคน บอร์ด Ocz คำถามที่ผมถามต่อไปนี้
    มานอาจจะเป็นคำถามธรรมด๊าธรรมดา แต่ผมก็หาคำถามไม่ได้ เลยมาขอรบกวนพี่ๆหน่อยคับ

------------------------------------------------------------------

อย่างแรกครับ ข้อ 1.>> มีบทความที่อธิบายเกี่ยวกับสายฟ้ามั้ยครับ
    เช่นว่า สายไหน ต่ออย่างไร สายนี้คืออะไร สาย Molex ต่อแบบไหน
    ต้องต่อเชื่อมกับสายไหน ของ Psu คือ ปัจจุบัน Pc ของผม มีพัดลม 3 ตัว
    แล้วทั้ง 3 ตัวนั้นก็ต่อสาย Molex หมดเลย ถ้าผมจะนำ พัดลมอีกนึงตัว ที่มีสาย Molex
    ผมก็ไม่ทราบว่าจะนำสายนั้นไป จุ๊บ กับสายไหนอะครับ ดูไปดูมาก็ยังงงๆๆ

** ที่ผมศึกษามา คือ แต่ละ ตัว จะมีสายจำนวนจำกัดถูกมั้ยครับ ถ้ามี Molex 4 ก็อาจจะติด พัดลมได้ 4 ตัวหรอครับ แล้วถ้าอยากติด 5 ตัวทำอย่างไรหรอครับ > <" **

คิดว่าขึ้นอยู่กับ Amp นะครับ Amp มากก็ต่อได้มาก

2. - >> ซิ้ง CPU ลดความร้อน ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ OC แร้ว ร้อนอะครับ

มีตั้งแต่ 1000 ต้นๆ ยัน 2000 กว่าๆ
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=3

3. - >> HDD ปัจจุบัน เครื่องผมใช้ แค่ 80GB ถ้าผมซื้อ มาอีก 1 ลูก จะนำมาต่อได้มั้ยครับบอร์ด GA P35-DS3L ครับ เป็น 2 ลูก แล้วต้องดูอะไรบ้างในการซื้อบ้างครับ
    ลูกเก่าเป็นสายสีส้ม สายเดียว เค้าเรียก SATA รึเปล่าครับ

ก็ซื้อ HD แบบ Interface แบบ SataII มาต่อครับ
    ความจุขั่นต่ำที่ผมคิดว่าคุ้มค่าเงิน คิดว่าน่าจะ 250G นะ

เวลาไปซื้อก็บอกเค้าว่าเอา HD Sata250G แบบใส่คอมธรรมดามานึงตัวดิ๊ (เพราะว่ามันมี HD แบบโน้ตบุคด้วย เดี๋ยวคนขายเข้าใจผิด)

4. - >>
    เวลากดเปิดเครื่องผม จะมีเสียงดังมากกกกกกกกกกเลยอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แต่พอ Boot เข้า Window เสียงก็เงียบหายไปเป็นทุกๆครังเลยครับ

เสียงมันเป็นยังไงครับ เสียงอะไร BeepCode ออกลำโพงหรือเปล่า???

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aOffrOzen อ่านข้อความ
      สวัสดีครับ

คิดว่าขึ้นอยู่กับ Amp นะครับ Amp มากก็ต่อได้มาก
      Amp คือ จำนวนสายที่ออกมาหรอคับ เช่น PSU ตัวนี้มี Molex 3 สาย ก็ต่อได้3 อัน ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ

มีตั้งแต่ 1000 ต้นๆ ยัน 2000 กว่าๆ
      http://www.jedicool.com/list.php?cate=3

ก็ซื้อ HD แบบ Interface แบบ SataII มาต่อครับ
      ความจุขั่นต่ำที่ผมคิดว่าคุ้มค่าเงิน คิดว่าน่าจะ 250G นะ

เวลาไปซื้อก็บอกเค้าว่าเอา HD Sata250G แบบใส่คอมธรรมดามานึงตัวดิ๊ (เพราะว่ามันมี HD แบบโน้ตบุคด้วย เดี๋ยวคนขายเข้าใจผิด)
      แบบบ Interface คืออะไรหรอครับ แล้ว Sata II มันมี Sata I ด้วยหรอครับ แตกต่างกันยังไงหรอครับ

4. - >> เวลากดเปิดเครื่องผม จะมีเสียงดังมากกกกกกกกกกเลยอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แต่พอ Boot เข้า Window เสียงก็เงียบหายไปเป็นทุกๆครังเลยครับ

เสียงมันเป็นยังไงครับ เสียงอะไร BeepCode ออกลำโพงหรือเปล่า???
      ****** เสียงมันอยู่ใน PC อะครับ Hardware ตัวไหนสักตัวไม่ใช่ทางลำโพงอะครับ

-------------------------------

ขอบคุณครับ

Comment

1. ต่อไปเลยครับถ้ามีช่องเหลือไม่ต้องสนใจว่าหัวไหน

2. เริ่มตั้นที่ พันกว่าบาทครับ สวยด้วย เย็นด้วย ถ้าสนใจ ราคาไม่เกินพัน PM มาครับ

3. HD มีแบบ IDE SATA1 SATA2 ความเร็ว SATA1 1.5 ครับ ส่วน SATA2 3.0 ครับ เท่าตัว

4. เวลากดเปิดเครื่องเสียงที่ดังมาจากพัดลม CPU ครับ ถ้าสงสัยลองเปิดฝาเคสดูครับ มันจะหมุน 100% ก่อน แล้วมันจะทำงานเบาๆ ในเวลาเข้าวินโด้

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
          1. ต่อไปเลยครับถ้ามีช่องเหลือไม่ต้องสนใจว่าหัวไหน

2. เริ่มตั้นที่ พันกว่าบาทครับ สวยด้วย เย็นด้วย ถ้าสนใจ ราคาไม่เกินพัน PM มาครับ

3. HD มีแบบ IDE SATA1 SATA2 ความเร็ว SATA1 1.5 ครับ ส่วน SATA2 3.0 ครับ เท่าตัว

4. เวลากดเปิดเครื่องเสียงที่ดังมาจากพัดลม CPU ครับ ถ้าสงสัยลองเปิดฝาเคสดูครับ มันจะหมุน 100% ก่อน แล้วมันจะทำงานเบาๆ ในเวลาเข้าวินโด้
          ตามท่านนี้เลยครับ
          ปล.เพิ่มเติมข้อ4นิดครับ จากประสบกามโดยตรงการ์ดจอผมเปิดใหม่ๆพัดลมหมุน100%ดังโคตร แต่พอบูทจบก็หายละครับ มันปรับรอบให้เอง

Comment

เรื่องเสียงดังก็คือ ไม่มีปัญหาอะไร ใช่มั้ยครับ

ส่วนข้อ 3 ดูยังไงว่า รองรับ IDE SATA1 หรือ SATA 2 อะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

GA P35-DS3L

รองรับ SATA2 ครับ

ตอนนี้ HD SATA1 ไม่มีขายแล้วครับ มีแต่ SATA2 และ IDE ส่วนถ้า MB รุ่นที่รองรับ

SATA1 นั้น ก็ซื้อ SATA2 มา เซท ตัวจั้มเปอร์ ไห้เป็น SATA1 ได้ครับ

Comment

อ๋ออออออออ ขอบคุณครับ

แล้ว
                สาย Molex นี้ ถ้ามีรูให้เสียบก็เสียบได้เลยชิมิคับ ^^"

Comment

Originally posted by aOffrOzen View Post
                  เรื่องเสียงดังก็คือ ไม่มีปัญหาอะไร ใช่มั้ยครับ
                  ไม่มีครับ นอกจากท่านจะรำคาญหรือตกใจตอนแรกๆเท่านั้นเอง

ส่วนข้อ 3 ดูยังไงว่า รองรับ IDE SATA1 หรือ SATA 2 อะครับ
                  ดูหัวต่อครับง่ายสุดๆ Sata หัวต่อจะเป็นรูปตัวแอล(L) แต่IDEสี่เหลี่ยมแบนยาว แถมมีขาเหล็กโผล่ออกมาครับ

Comment

ขอบคุณมากครับผม

Comment

ขอถามอีกนิดครับ ถ้านำ HD มาใส่กับตัวเก่าที่มีอยู่แล้ว ต้องทำอะไรเพิ่มมั้ยครับ

แล้วถ้าเปิดคอมแสดงผลยังไงหรอครับ ไม่เคยต่อเพิ่มเลย มีจะมี Drive ของ HD เพิ่มมาอีกอันหรอคับ

Comment

ขอขุด

Comment

Working...
                        X