Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการใช้แบตอย่างถูกต้องและอยู่กับเรานานๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการใช้แบตอย่างถูกต้องและอยู่กับเรานานๆ

1. หลีกเลี่ยงการประจุแบตเต็ม 100% เพราะทำให้แบตทำงานหนัก ควรรัษาระดับแบตให้อยู่ที่40%สำหรับการใช้งานปกติ การประจุแบตบ่อยๆไม่ให้เต็มจะดีกว่าสำหรับ lithium-ion การประจุแบตบ่อยๆไม่ทำให้แบตเลื่อมตามที่หลายๆคนเข้าใจเพราะไม่มี memory effect (ไม่เหมือนกับแบตประเภท nickel) สาเหตุสำคัญที่ทำให้แบตอายุสั้นเกิดจากความร้อนไม่เกี่ยวกับการประจุบ่อยๆ

2. สำหรับ Notebook แน่นำให้ประจุเต็ม 1 ครั้ง หลังจากการประจุแบบบ่อยๆ(ไมเต็ม)30ครั้ง วิธีการคือปล่อยให้ low bat วิธีนี้หากทำเป็นประจำจะช่วยให้มาตรวัดแบตมีความเสถียรและแม่นยำ

3. เก็บรักษา lithium-ion battery ในที่เย็นไม่ควรเก็บไว้ในรถยนต์ เพื่อทำให้อายุการใช้งานแบตยาวนานขึ้น ควรรัษาระดับแบตให้อยู่ที่40%สำหรับการใช้งานปกติ

4. ควรถอดแบตทุกครั้งเมื่อเสียบไฟจากปลั้ก (ผู้ผลิตบางยี้ห้ออาจไม่แนะนำเพราะกลัวฝุ่นและความชื้น)

5. สรุปการรักษาปะจุไฟที่ 40% เป็นวิธีที่ดีที่สุดและทำให้แบตอยู่กับเรานานแสนนาน

วิธีนี้รวมถึงแบตมือถือด้วยครับ

ข้อมูลจาก www.batteryuniversity.com
    Last edited by baraqkak; 28 Jun 2008, 12:44:37.

4. ควรถอดแบตทุกครั้งเมื่อเสียบไฟจากปลั้ก (ผู้ผลิตบางยี้ห้ออาจไม่แนะนำเพราะกลัวฝุ่นและความชื้น)

ข้อนี้ผมว่าไม่ควรน่ะครับ เพราะโน๊ตบุ๊คสมัยนี้มันตัดไฟชาร์ต ไม่ได้ ชาร์ตแช่

สังเกตุจากโน๊ตบุค สมัยนี้ บางตัวที่แบต มีปุ่มยางรองเครื่อง ถ้าถอดบอดี้คงขูดกะพื้นรอง

ปล. ดูจากในลิงค์ Created: February 2003

Comment

ผมมีเครื่อง acer อายุ4ปีใช้วิธีนี้แบตยังใช้ได้80%

Comment

ที่ต้องชาร์ตที่ 40 % เพราะ หากต่ำกว่านั้นตอนชาร์ตมันจะนับรอบเป็น 3 รอบ ซึ่งจะลดอายุการใช้งานแบตเข้าไปอีก

Comment

เง้อ notebook มานใช้งานยากเยนมากมาย ><"

ป๋มว่า ใช้ไปตามปกติก้อได้มั้งคับ

สักปีสองปีก้อน่าจาคุ้ม อายุงานของมันแย้วอ่า

Comment

เรื่องถอดแบตผมว่าไม่จำเป็นมั้งครับ ผมใช้เครื่องเปิดแทบตลอด 24 ชั่วโมงมาจะครบปี แต่แบตไม่มีเสื่อมเลยอะ

Comment

ถ้าเปิดตลอดดีกว่าเปิดๆปิดๆครับ เพราะการเสียบไฟ1ครั้งเท่ากับ 1 cycle อายุการใช้งานแบตประมาณ 300-350 cycle

Comment

เข้ามาอัพเดตความรู้ครับ แต่เคยได้ยินอยู่เหมือนกัน เรื่องการใช้แบต โดยรักษาไฟไว้ที่ระดับ 30%-40%

Comment

ผมเสียบไว้ตลอดอะครับ แต่วันนึงผมจะเสียบชาร์ต 2 ครั้ง

1 เสียบชาร์ตทำงานที่ office

2 เสียบชาร์ตเล่นเกมที่บ้าน

จะเสื่อมเร็วมั้ยครับเนี่ย

Comment

Originally posted by peachtoy View Post

ข้อนี้ผมว่าไม่ควรน่ะครับ เพราะโน๊ตบุ๊คสมัยนี้มันตัดไฟชาร์ต ไม่ได้ ชาร์ตแช่

สังเกตุจากโน๊ตบุค สมัยนี้ บางตัวที่แบต มีปุ่มยางรองเครื่อง ถ้าถอดบอดี้คงขูดกะพื้นรอง

ปล. ดูจากในลิงค์ Created: February 2003
                    คิดเหมือนกันครับ ของผมเสียบตลอด 4 ปี ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ยังอยู่ได้นานประมาณ 90% ของตอนที่ซื้อมา เรื่องการกระตุ้นแบตตัว notebook เองมันก็ทำอยู่แล้ว เช่น พอชาร์จเต็ม มันจะหยุดชาร์จ และเมื่อหยุดชาร์จนานๆ แรงดันของแบตจะลดลงเองถึงระดับหนึ่ง ตัว notebook ก็จะชาร์จให้ใหม่เองครับ เป็นการกระตุ้นไปในตัวด้วย

จริงๆการถอดแบตออกแล้วเอามา discharge เป็นครั้งคราวอาจดีกว่าก็จริง แต่ถ้าไฟดับ ไฟกระชากหรือไฟตก แล้วทำให้ส่วนอื่นเสียหายก็ไม่คุ้มกันครับ

Comment

ผมว่าน่าจะทำแบบถ่านชาร์จเนอะ^.^ เหลือๆเอาไปใส่ในรถบังคับได้อีก..

Comment

ของผมใช้แบบตามประสบการณ์ที่เจอครับ ทฤษฏีบางทีมันไม่ค่อยจะจริง เพราะแต่ละยี่ห้อมันไม่เหมือนกัน

ของผมจะเป็น
                        แบบ Ni(รุ่นเก่าๆ) ไม่เสียบแช่ก็พอครับ เสียบเกิน 2hr ขึ้นไปควรถอดสายออก สัก hr แล้วค่อยเสียบ ช่วงไหนไม่ใช้ยาวก็ 4 วัน เสียบปลั๊กทีละ 30 นาที - ชั่วโมง

แบบ Li(รุ่นใหม่ๆ) ถลุงเลย อิอิ ใช้มา2-3เครื่อง มีค่าอายุการใช้งานที่พอกันคือ ปีกว่าๆ เกือบ2 ก็เริ่มใช้ได้ครึ่งเดียว(ลดไปชั่วโมง)

Comment

วิธีที่ 4 ที่แนะนำมาใช้ได้คับถ้ามี UPS แต่ถ้าไม่มี UPS ก็ไม่ควรถอดแบตออกครับ

เกิดไฟตกไฟดับจะเป็นอันตรายนะคับ แบตจะเสื่อมก็ชั่งมันเถอะครับ เพราะตัวเครื่องราคาแพง ค่าซ่อมก็แพงกว่าหลายเท่านะคับ และที่สำคัญอายุการใช้งาน Notebook 3 ปีก็คงเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้ว สำหรับคนใช้งานอย่างผมนะจ๊ะ

Comment

แล้วจะ ชาร์ต ไม่ให้ เต็ม 100 ยังไง หรอ ครับ
                            หรือ พอ 80-90% แล้วก็ ถอดหรอ ครับ

งง ช่วยอธิบาย หน่อย

Comment

คือปกติผมใช้แบบถอดแบตตลอด แต่เวลาชาตจะไม่ให้เต็ม 100 ผมจะใส่แบตต่อเมื่อจำเป็นเท่านั้น
                              Last edited by baraqkak; 4 Jul 2008, 14:15:00.

Comment

Working...
                              X