overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: สอบถามนักOCหน่อยครับ ... เมื่อท่านเจอปัญหา ไฟสุดบอร์ด ท่านจะทำยังไง ??

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Thumbs down สอบถามนักOCหน่อยครับ ... เมื่อท่านเจอปัญหา ไฟสุดบอร์ด ท่านจะทำยังไง ??

สวัสดีครับ

อยากสอบถามหน่อยครับ
    บอร์ดที่ผมใช้เป็นของ ASUS ครับ รุ่น P5K-E WiFi ซึ่งแน่นอนครับ ไม่ใช่ Series R.O.G
    และ ไฟ CPU สามารถ FIX ได้ สูงสุด ที่ 1.7v ใช้จริงๆ เหลือ 1.664v - 1.672v
    และเจอปัญหา ไม่สามารถพา Q6600 ผมไปวิ่งที่ 4.15GHz ได้สำเร็จครับ

อยากทราบว่า พี่ๆ เมื่อใช้ไฟ CPU สุดบอร์ดแล้ว
    มีวิธีแก้ปัญหายังไงให้มันไปต่อได้อีกไหมครับ ...

เคยเห็นวิธีว่ามันต้องโม ใส่ทิมพอต อะไรประมาณนั้น
    แต่ผมไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้าเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ต้องโมแล้วหล่ะคับ

http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=168256

ตัวนี้ใช้ pcb เดียวกับ p5k deluxe อ่ะคับ เพราะงั้นในลิ้งค์ จะเป็นของ p5k deluxe แต่ก็ทำวิธีเดียวกัน

โชคดีคับ ประกันหมด อิอิ
    Last edited by MXdeFunk; 28 Jun 2008 at 15:06:53.

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

ผมว่า Q6xxx ได้ 4.xx @Air หรือ @H2O และถ้า Stable จริงๆ ก็เยี่ยมแล้วครับ

ได้ Vcore มากกว่านี้ก็ใช่ว่ามันจะไปได้เสมอ ถ้าระบบระบายความร้อนไม่ได้ดีเยี่ยม...

แต่ถ้าอยากได้ Vcore มากกว่า 1.7v ผมแนะให้หาทางปล่อย P5K-E WiFi แล้วหาตัว P5Q-PRO ขึ้นไป เพิ่มส่วนต่างคิดว่าไม่โหดร้ายเกินไป จะมี Vcore ให้ ถึง 2.1v ตั้งแต่เกิดมาให้ครับ...[ไม่จำเป็นต้องเป็นตัว R.O.G]

Last edited by Friday~13rd; 28 Jun 2008 at 15:12:44.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

U120EX ตอนนี้

Temp ยังเรื่อยๆ อยุ่ครับผม

IDLE ยังไม่ถึง 35 เลยครับ
    FullLoad ยังไม่เคยเทสท์ครับ

ไฟ 1.7v

Benching สเถียรที่สุด ที่ 3960MHz ไฟ 1.7v (1.664v ~ 1.672v) (440x9)
    สูงสุดที่บูตได้และเทสท์ AquaMark ผ่าน ที่ 4113MHz (1.664 ~ 1.672v) (457x9)

รู้สึก temp ยังไม่โหดเท่าไหร่นะครับ
    คาดว่าถ้าเอาพัดลมแรงๆ หน่อยมาใส่น่าจะเย็นได้กว่านี้
    (เข้าใจครับ ถ้า OC หลัง 3.6GHz ไป CPU ตัวนี้ 1 องศาก็แตกต่างแล้วครับ)

ถึงแม้ CPU ตอน บูตอาจจะ 40 เกือบ 50 องศา ก็เป็นไปได้ อาจจะเย็นไม่พอให้มันบูตเข้าวินโดว์ได้

เลยอยากจะอัดไฟสูงๆทดแทนหน่ะครับ
    เพราะยิ่งร้อนมันยิ่งต้องการไฟสูง

ส่วนเรื่องการโมเนี่ยครับ ผมไม่เข้าใจเลยแม้กระทั่ง 1% .. อังกฤษอ่านออกครับ แต่ไม่เข้าใจหน่วยการเรียกทางไฟฟ้าของเขาเลยครับ .. (พอดีเรียนอยุ่แค่ ม4 เองครับ)
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member นาย...อั๊ยซ์...'s Avatar

น้ำเย็นๆ ซักชุด ..

ก็เป็นปัจจัย ให้ CPU ตัวแรง กินไฟน้อยลงไปเยอะเลยน่ะอิง

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ยิ่งร้อนยิ่งต้องการไฟ ยิ่งแต๊ป ยิ่งไม่ไป สงสัยต้องเล่นน้ำแล้วหล่ะคับ ผมว่านะ

OverclockZone Member rts20d's Avatar
    องค์การเภสัชกรรม.75/1 ถ.พระราม6 ราชเทวี กรุงเทพ 10400

หันไปใช้พี่มืดดูครับ..ไม่กั๊กไฟเหมือนหอพัก..การไฟฟ้าจ่ายไฟให้เต็มๆเลยครับ...

Bookmarks

Bookmarks