Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับเจ้า P5KC ในการ RAID

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับเจ้า P5KC ในการ RAID

ใน RAID config มันมองเห้นแค่ ฮาร์ดดิส ที่ต่อกับ
    ช่อง E-SATA กับ IDE ตัวที่ต่อเข้า กับ SATA มันมองไม่เห็น
    สรุปว่า ถ้าจะทำ RAID กับ P5KC ต้องต่อ ฮาร์ดดิส กับช่อง
    E-SATA กับ IDE เท่านั้นใช่มั้ยครับ หรือยังไงหว่า
    ใครรู้ รบกวนให้ความกระจ่างด้วยครับ
    อุตส่าถอย ฮาร์ดดิสมาใหม่2ตัว มึนเลย

ใช้ครับ มันต้องทำ Raid ผ่าน พอร์ท SATA และพอร์ท E-SATA ครับ เพราะมันไม่ใช้ ICH9R

Comment

M/B ตัวนี้มันจะสร้าง RAID ผ่านชุดควบคุม JMicron
      ไม่ใช่ชุดควบคุม ICH9R
      ดังนั้น มันต้องมี HDD 1 ตัว ที่ต้องเสียบช่อง SATA_E2 เป็นตัวหลัก [จุดสีแดง]
      ส่วนลูกที่เหลือ ให้เสียบช่อง SATA1, SATA2, SATA3 หรือ SATA4 [จุดสีเขียว]

ปล. SATA ทั้ง 2 ลูก ไม่สามารถทำ RAID ได้ ถ้าเสียบบนช่องจุดสีเขียวทั้งหมด ครับ...
      Attached Files

Comment

Originally posted by Friday~13rd View Post
        M/B ตัวนี้มันจะสร้าง RAID ผ่านชุดควบคุม JMicron
        ไม่ใช่ชุดควบคุม ICH9R
        ดังนั้น มันต้องมี HDD 1 ตัว ที่ต้องเสียบช่อง SATA_E2 เป็นตัวหลัก [จุดสีแดง]
        ส่วนลูกที่เหลือ ให้เสียบช่อง SATA1, SATA2, SATA3 หรือ SATA4 [จุดสีเขียว]

ปล. SATA ทั้ง 2 ลูก ไม่สามารถทำ RAID ได้ ถ้าเสียบบนช่องจุดสีเขียวทั้งหมด ครับ...
        โอ้ว มันเซ็ทยังงี้หรือครับ แต่ทำไหมผมลงเซ็ทยังที่พี่บอกอะ มันไม่เจอเลยละครับ งงมาก ตัดสินใจขายทิ้งไปเล่นตัว P5K-R เลยอะ อิอิ

Comment

เข้าทางไปเลย

Comment

เกจแล้วครับ ไปลองอ่านคู่มืออย่างระเอียดแล้ว(ภาษาอังกฤษล้วนๆ..มึน) แล้วนั่งแปลไปแปลมา
            สรุปได้ว่า ช่อง SATA 1-2-3-4 ต่อ RAID ไม่ได้ เมนบอร์ดรุ่นนี้ถ้าจะต่อ RAID ต้อง ต่อจาก
            HDD1 - SATA_E2 (จุดสีแดง ที่คุณFriday~13rd บอกในRep3)
            HDD2 - F_ESATA (ด้านหลังเคส) ซึ่งถ้าจะต่อกับฮาร์ดดิส SATAด้านในเคส
            ก็ต้องหาซื้อสาย E_SATA TO SATA มาใช้

และแล้วงานก็เข้า ต้องไปเดินหาสายมาเพิ่ม ที่ใหนมีขายบ้างไม่รู้
            เห็นในเวบขายเยอะแยะ แต่แพงหูฉี่

Comment

Working...
            X