Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการนี้ให้ทีครับ รำคาญมากเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการนี้ให้ทีครับ รำคาญมากเลย

คือไอ้เจ้าโปรแกรมนี้มันชอบเด้งขึ้นมาเองอยู่เรื่อยเลยอ่ะ ปิดไปแล้วสักพักก็เด้งขึ้นมาอีก ผมใช้Mainboard GA-MA 770 DS3 อ่ะฮะ
    Attached Files

เข้าไปที่ start > run> พิมพ์ msconfig กด enter
    ในแท็บ startup ท่านลองหาดูดีๆ ว่า มันมีชื่อโปรแกรมที่เหมือนกับที่มัันชอบเด้งขึ้นมารึเปล่า
    เช่น Crogram files\Gigabyte อะไรประมาณนี้อ่ะท่าน

หรือไม่ก็กด option ของโปรแกรมนี้ดู
    อธิบายได้แค่นี้แหละครับ
    ไม่เคยใช้กิ๊กกะบ๊วย

Comment

เด้งยังไครับ เด้งหน้าเดสทอป หรือว่าเด้งตอนไหน
      นี่ก็ใช้อยู่ ซาวการ์ดเพิ่งพังไปเมื่อซักครู่นี่เอง
      ยังมิมีอาการเด้งให้เห็น

Comment

ถ้าเด้ง ๆ อย่างนี้สังเกตุตอนเสียบสายนะครับมันจะเด้งขึ้นมา ลองเ็ช็คสายดูเลยนะครับอาจจะไม่เด้งหรือปิืดตัวนี้ครับ
        เอาพวกนี้ออก

Comment

ตามท่านบน

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
            ถ้าเด้ง ๆ อย่างนี้สังเกตุตอนเสียบสายนะครับมันจะเด้งขึ้นมา ลองเ็ช็คสายดูเลยนะครับอาจจะไม่เด้งหรือปิืดตัวนี้ครับ
            เอาพวกนี้ออก
            ปัญหาคือมันเด้งตอนไม่ได้เสียบสายอะไรเลยเนี่ยน่ะสิครับ เพราะผมไปเสียบที่sound card แทน

Comment

ปิด sound on board ใน bios แล้วหรือยัง

Comment

อ่าไม่ได้ปิดอ่ะฮะ เพราะผมใช้front panel จาก on board อยู่อ่ะฮะ ต่อเข้ากับ card soundไม่เป็นอ่ะฮะ

Comment

Originally posted by BearBery View Post
                  อ่าไม่ได้ปิดอ่ะฮะ เพราะผมใช้front panel จาก on board อยู่อ่ะฮะ ต่อเข้ากับ card soundไม่เป็นอ่ะฮะ
                  คอมมันคงจะงงนั่นแหละท่าน เอ๊ะยังไงจะเอาเสียงของซาวด์การ์ดแต่มาเอาตัวควบคุมของเมนบอร์ด
                  มันเลยเอ๋อ ของผม disable onbord ไปเลยไม่งั้นผมใช้ ASIO บนซาวด์การ์ดไม่ได้ ปัญหาเลยเลยจบ

Comment

ของผมเป็น DFI ครับ เวลาเสียบถูกก็เด้งรอบเดียว ท่านเสียบอะไรผิดหรือปล่าวครับมันถึงได้เด้งหลายรอบอะครับ

Comment

Originally posted by Whazup View Post
                      ของผมเป็น DFI ครับ เวลาเสียบถูกก็เด้งรอบเดียว ท่านเสียบอะไรผิดหรือปล่าวครับมันถึงได้เด้งหลายรอบอะครับ
                      ไม่ได้เสียบสายอะไรเลยครับ

คอมมันคงจะงงนั่นแหละท่าน เอ๊ะยังไงจะเอาเสียงของซาวด์การ์ดแต่มาเอาตัวควบคุมของเมนบอร์ด
                      มันเลยเอ๋อ ของผม disable onbord ไปเลยไม่งั้นผมใช้ ASIO บนซาวด์การ์ดไม่ได้ ปัญหาเลยเลยจบ
                      คือตอนแรกที่ยังไม่ได้เสียบ sound card ก็เป็นแล้วครับ นึกว่าเสียบแล้วจะหาย สงสัยต้องไป disableมันจริงๆซะแล้ว
                      พอดีผมต่อสาย front panel เข้ากับsound card ไม่เป็นอ่ะฮะ ก็เลยอาศัย onboard เอา

Comment

disable sound onboard ใน bios ซะก็จบครับ (อ๋ออย่าลืม Remove Driver sound onboard ออกด้วยนะคับท่าน)

Comment

ใช้แต่ 20การ์ด อย่างเดียวคับแล้ว Disable on board ออกคับง่ายสุด..... บอร์ดตัวนี้ผมก็ใช้อยู่คับ

Comment

Originally posted by Kunio View Post
                            ใช้แต่ 20การ์ด อย่างเดียวคับแล้ว Disable on board ออกคับง่ายสุด..... บอร์ดตัวนี้ผมก็ใช้อยู่คับ
                            เหรอครับ แล้วผมจะต่อ จากfront panel เข้า sound card ยังไงอ่ะฮะ ผมใช้ creative sound blaster live 5.1 อ่ะฮะ กับcase iCute S901-Series ครับ ไม่รู้ต่อยังไง

Comment

Working...
                            X