overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: พึ่งประกอบเครื่องแล้วภาพไม่ขึ้นครับ

OverclockZone Member

Default พึ่งประกอบเครื่องแล้วภาพไม่ขึ้นครับ

ผมพึ่งกระกอบเครื่องครับ เป็น บอร์ด Asrock Alive6P
    พอประกอบเสร็จก็ลองต่อจอแล้วเสียบปลั๊กดู
    ภาพมันไม่ขึ้นอ่ะภาพ ภาพมันแบบว่าเป็นภาพตอน stand by มี RGB อ่ะครับ
    ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่จอ ก็ลองเปลี่ยนจอดูก็ไม่หาย ลองเปลี่ยนจาก เสียบที่ การ์ดจอ มาที่ จอออนบอร์ด ก็ไม่หาย ลอง clear CMOS ก็ไม่หาย
    แต่การทำงานของเครื่องเป็นปกตินะครับ คือ พัดลมหมุนทุกตัว cpu ก็หมุน

มีแบบมันพอจะมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างอ่ะครับ ที่ภาพไม่ขึ้นอ่ะครับ
    ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member Brother's Avatar

การ์ดจออาจมีปัญหา

ถอดการ์ดจอออกก่อนครับ แล้วเสียบสายที่ออนบอร์ด ลองเปิดใหม่

ขอให้โชคดีครับ

ผมลองแล้วครับองทั้งการ์ดจอ ทั้ง ออนบอร์ดก็ไม่ติด ลองเปลี่ยน เมม ก็แล้วก็ไม่หายอ่ะครับ

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ลองแกะ cpu ออก แล้วใส่กลับคืน ผมเคยทำแล้วหาย

OverclockZone Member noxi's Avatar
    รามอินทรา นิมิตใหม่

สายไฟที่บอร์ด เสียบครบอะป่าวครับ

_____

ครบสิครับ

แล้วผมลองแกะ cpu แล้วก็ยังไม่หายอ่ะครล

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ลองอีกทีละกัน

ถอด ซีพียู แล้วลองเปิดเครื่องดูครับ ว่าภาพมาหรือเปล่า
    เช็คสายสัญญาณมอนิเิตอร์ดู

OverclockZone Member pochako_tumkab's Avatar
    อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน

ผมก็เป็นเหมือนกันเลย อาการเดียวกันเลย ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว เลยต้องมานั่งเลย notebook แทน เซ็งเลย รอคอยผู้มาให้คำแนะนำ

OverclockZone Member fak's Avatar

...เข้ามาดัน

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เเรมมีกี่ตัวครับลองถอดเเล้วเหลือตัวเดียว ไ่ม่มีเสียงเตือนอะไรเลยหรอครับ

ลองหมดทุกวิถีทางแล้วครับ
    ก็ยังไม่หาย
    ลองถอด CPU ใส่ใหม่ก็แล้ว
    ลองถอดแรมเหลือตัวเดียว มันก็ไม่มีเสียงดังเตือนไรเลย แต่พอลองเสียบหลวมๆ มันก็มีเสียงดังเตือนนะครับ
    หรือบอร์ดผมมันพังอ่ะครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ระวังนะคับ บอร์ดนี้ เสียบแรมให้แน่นๆ นะคับ แล้วลองดูใหม่ เสียบตรงกลางๆกดตรง กลางๆด้วยไม่ใช่ล๊อคแล้วมันจะแน่นนะคับ ลองดูคับ

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

อาจจะเป็นที่บอร์ดคับ ถ้าทำทุกอย่างแล้ว

OverclockZone Member alec's Avatar

ถ้าลงหมดแล้วก็สงสัยเมนบอร์ดได้เลยครับ

OverclockZone Member งานกลึง's Avatar

แรม..

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ปัญหาหนักแบบนี้ เอา Debug Card เช็คเลยครับ

OverclockZone Member pochako_tumkab's Avatar
    อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ปัญหาหนักแบบนี้ เอา Debug Card เช็คเลยครับ
    Debug Card คือ อะไรอะครับ แล้วเช็คไงอะครับ สงใสว่าต้องไปร้านซะละเรา

OverclockZone Member pitah's Avatar

ผมว่า CPU มากกว่า กดปุ่ม เครื่องติด ไม่มีเสียงเตือน ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member นายฮ้อยทมิฬ's Avatar

ปัญหามึนหัวดีจริงๆ เอ้าสู้ๆครับ รอเซียนๆมาแนะต่อ

OverclockZone Member royaltool's Avatar
    รามคำแหง รามอินทรา รามเกียรติ์ - -"

เพิ่งซื้อมาใหม่หมดเลยหรอคับ
    ลองแบบนี้ดูนะคับ
    1. ต่อเปลือยนะคับใช้แค่ 3 อย่าง CPU,M/B,RAM
    2. M/B ต้องต่อ Speaker ด้วยนะคับ
    3. ต่ออุปกรณ์ให้ครบทั้ง 3 อย่างแล้วเช็คความถูกต้องและลองเปิดดูนะคับ
    4. ถ้าไม่ติดให้ฟังดูว่ามีเสียง Beep ดังหรือป่าว
    5. ถ้าไม่มีเสียง ก็ให้ถอด RAM ออกให้หมดแล้วลองเปิดดูอีกที
    6. ถ้าเปิดแบบไม่มี RAM ดูแล้วมีเสียงดัง ก็ให้นำ RAM ไปถูยางลบให้สะอาด แล้วลองเสียบ Slot อื่นดู
    7. ถ้ายังไม่ติดอีก ก็มีความเป็นไปได้สูงว่า RAM จะเสีย
    8. มันมีโอกาสเป็นไปได้ทั้ง 2 อย่างไม่ว่าจะ M/B หรือ RAM เสีย เพราะฉะนั้นจะให้แน่ใจได้ คุณต้องมี RAM ที่คุณแน่ใจ 100% ว่ามันไม่เสีย มาลองเสียบดู ถ้าลองเสียบดูแล้วมันยังไม่ติด ก็คือ M/B คุณเสีย
    9. หรือไม่คุณก็ลองนำ RAM คุณไปลองเสียบเครื่องอื่นดู ว่าเปิดติดหรือป่าวถ้าเปิดติด RAM คุณก็ไม่เสีย
    **10. นี้เป็นวีธีเช็คของชั่งแบบคราว ๆ นะคับลองศึกษาดูนะคับ

Bookmarks

Bookmarks