Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU ในตำนาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU ในตำนาน

ไม่ได้เป็นกระทู้เกรียนล่อเป้า นะครับ
    เห็นหลายกระทู้ถามเรื่องการเลือก PSU ก็เลยอยากจะรู้กับเขามั่งว่าไอ้ PSU ที่ข้างกล่องมันบอกว่า 80+ เนี่ย มียี่ห้อไหน รุ่นอะไรมั่งอะครับ ที่ท่านๆ ได้ไปเจอมาแล้วกับตัว
    หุหุ จะได้ไปถอยกะเค้ามาตัว

cm

Comment

เยอะๆๆเลยก็เอ็น***น ที่ทางประหยัด

Comment

อีนังแม๊ก

เ็อ็นลูบไลท์

เจ้าพ่อความเย็น

หินเงิน

และ อื่นๆมากมายนับไม่ถ้วน

Comment

อยากรู้หรอ ว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหนที่ได้ 80+ มั่ง

งั้น.. คลิกที่นี่ เลยครับ มีบอกทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่ได้รับมาตรฐานนี้

มาตรฐาน 80+ ยังแบ่งเป็น 4 ระดับนะครับ ตาม Efficiency Level ที่สามารถทำได้ในแต่ละช่วงโหลด

ระดับ "พื้นๆ" จะได้โลโก้ขาว
          ระดับ "ดี" จะได้โลโก้ทองแดง
          ระดับ "ดีมาก" จะได้โลโก้เงิน
          และระดับ "ดีโครตๆ" จะได้โลโก้สีทอง

สถิติในเวปนี้ PSU ที่ได้ 80+ มากรุ่นที่สุดคือยี่ห้อ FSP ได้มากถึง 52 รุ่น
          ส่วน PSu ที่ได้ 80+ ระดับ Silver มี 9 รุ่นในโลก
          และที่ได้ 80+ ระดับ Gold ไม่มีเลยในโลกนี้
          Attached Files
          Last edited by gidd009; 29 Jun 2008, 03:59:41.

Comment

มันหมายความว่าไงหรอ ไอ้ 80+ เนี่ย

อายุคนใช้เปล่าครับ

Comment

Originally posted by evilbenx View Post
              มันหมายความว่าไงหรอ ไอ้ 80+ เนี่ย

ถ้าอย่างงั้น กดคีย์บอร์ดพิมพ์ได้ก็บุญแล้วครับ หุๆๆๆๆ หงำเหงือกแล้วนั่น 555

ที่ว่า 80+ ก็ตามตารางเลยครับ ลองกดเครื่องคิดเลขดูคร่าๆครับว่า จ่ายไฟให้ตามค่า input แล้ว output ที่จ่ายให้กับอุปกรณ์ที่โหลดไปเท่าไหร่ที่ได้จริงๆ ก็เลยคิดเป็น ประสิทธิภาพหรือ efficiency ที่ติดเป็นเลข 80+ นั่นแหล่ะครับ (ที่เหลือนั้นคือ เสียฟรีๆ เพิ่มภาวะโลกร้อนเข้าไปอีก หุๆๆ)

ถ้าเราจะลองหาค่าดูก็ ต้องเหนื่อยหน่อย ต้องหากิ๊บแอมป์ไล่วัดทีละเส้น(12,-12,3.3,5.5,5.5VSB) ตามที่ได้โหลดไป แล้วก็ ค่อยมาคิดรวมว่า รวมแล้ว จ่ายทั้งหมดไปกี่วัตต์อีกทีครับ อย่างใน OCZและเว็บเพื่อนบ้าน นี่รู้สึกว่าเคยมีทดสอบหาค่านี้ให้ดูนะครับ

อยากได้แบบจ่ายได้ใกล้เคียงกับฉลากที่บอกก็ ต้องเลือกหน่อยครับ จะให้ซัพพลายลูกละพันหรือต่ำกว่าพัน(ของใหม่) มันดีเท่าของที่แพงกว่าเท่าตัว แบบนั้นคนทำของดีมาก็ไม่เป็นอันขายพอดี แต่ก็ต้องตามงบประมาณครับ ตามความพอใจของท่านดีกว่า

Comment

Originally posted by evilbenx View Post

ถ้าจะพูดภาษาชาวบ้าน ก็คือประสิทธิภาพของการจ่ายไฟให้กับสภาวะโหลด ได้นิ่งและเสถียรตามสเป็คได้เกิน 80% ขึ้นไป ผิดถูกประการไดรอให้ท่านผู้รู้มาแนะนำอีกที่ครับ

Comment

Originally posted by Leim View Post
                  ถ้าอย่างงั้น กดคีย์บอร์ดพิมพ์ได้ก็บุญแล้วครับ หุๆๆๆๆ หงำเหงือกแล้วนั่น 555

ที่ว่า 80+ ก็ตามตารางเลยครับ ลองกดเครื่องคิดเลขดูคร่าๆครับว่า จ่ายไฟให้ตามค่า input แล้ว output ที่จ่ายให้กับอุปกรณ์ที่โหลดไปเท่าไหร่ที่ได้จริงๆ ก็เลยคิดเป็น ประสิทธิภาพหรือ efficiency ที่ติดเป็นเลข 80+ นั่นแหล่ะครับ (ที่เหลือนั้นคือ เสียฟรีๆ เพิ่มภาวะโลกร้อนเข้าไปอีก หุๆๆ)

ถ้าเราจะลองหาค่าดูก็ ต้องเหนื่อยหน่อย ต้องหากิ๊บแอมป์ไล่วัดทีละเส้น(12,-12,3.3,5.5,5.5VSB) ตามที่ได้โหลดไป แล้วก็ ค่อยมาคิดรวมว่า รวมแล้ว จ่ายทั้งหมดไปกี่วัตต์อีกทีครับ อย่างใน OCZและเว็บเพื่อนบ้าน นี่รู้สึกว่าเคยมีทดสอบหาค่านี้ให้ดูนะครับ

อยากได้แบบจ่ายได้ใกล้เคียงกับฉลากที่บอกก็ ต้องเลือกหน่อยครับ จะให้ซัพพลายลูกละพันหรือต่ำกว่าพัน(ของใหม่) มันดีเท่าของที่แพงกว่าเท่าตัว แบบนั้นคนทำของดีมาก็ไม่เป็นอันขายพอดี แต่ก็ต้องตามงบประมาณครับ ตามความพอใจของท่านดีกว่า
                  ^

ท่านLeimโพสสาระดีแบบนี้ ระวังจะมีคนตามมาเหยียบเท้าเอานะครับ

ปล.เรื่องPSU คุยกี่ชาติๆก็ไม่จบครับ

Comment

จดๆ ความรู้ทั้งนั้น.....

Comment

จดด้วย อิอิอิ

Comment

เข้ามา ''งง''

Comment

จดฟามรู้ๆๆ

Comment

พูดถึงpsuในตำนาน ในหัวผมนึกถึงnmb 300w เหอๆตัวละ160- ถูกโคตรๆ ใช้คุ้มสุดๆ

ส่วนพวกมาตรฐาน80+นั้น ใหม่ๆน่าจะพัฒนาขึ้นมาเยอะพอควรแล้วมังครับ เรื่องจ่ายไฟได้เต็มที่เสียไปนี่น่าจะชดเชยมาได้มาก

Comment

Working...
                            X