Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ Clock Ram bus 800 ครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ Clock Ram bus 800 ครับ ช่วยทีครับ

คือตอนนี้ ใช้ E6300+DS3 ครับ Ram CorsairPC6400 XMS2 1G*2 ครับ

ผม Clock บัส cpu ที่ 425 ครับ แรมก็จะวิงที่ 850 ครับ ทดแบบ 1:1 5 5 5 15 ครับ ไฟอะไร auto หมดครับปรับไม่เป็น

คือผมอยากให้แรมมันวิ่ง สูงกว่านี้ได้ใหมครับ แต่ cpu อยากวิ่งแค่ ราวๆ 400-430 ก็พอครับ ใช้ XMS2 800 แล้ววิ่งอยู่ 850 ผมว่ามันไม่ค่อยคุ้มแรมอะครับ ถ้าจะปรับตัวคูณของแรมปรับเท่าไรครับ แล้วต้องเพิ่มไฟที่จุดใหน แล้ว พวกค่า CL ปรับลดหรือเพิ่มยังไงครับ ชี้แนะทีครับ ไม่ชำนาน

ใช้บอร์ดอะไรครับ ไม่คุ้มก็ลากบัส CPU เพิมสิ หรือไม่ก็ทด Ram ในไบออส ให้สูงขึ้น แต่ทดให้ต่ำกว่าบัส CPU ไม่ได้(รอรุ่นต่อไป)

Comment

แรมวิ่งคุ้มแล้วครับ
      --------------
      ซีพียูต่างหากครับ ที่วิ่งช้ากว่าแรม
      ยังไงแบรนวิทย์แรมก็ขึ้นอยู่กับบัสระบบครับ ไม่มีวิ่งสูงกว่าครับ
      ถึงปรับสูงกว่าทดสอบดูก็จะวิ่งแค่ตามบัสระบบครับ
      แรมไม่ใช่ปัยหา ปัญหาคือระบบคุณสูงสู้แรมไม่ได้ต่างหากครับ

Comment

อ่อครับ บัสแรสูงกว่าcpu ก็ไม่มีผล ขอบคุณมากครับจุดนี้
        แล้วถ้าผมจะลากบัสให้สูงกว่า 425 ตอนนี้ ลากแล้วบูทเครื่องไม่ขึ้นนี่ ต้องปรับเพิ่ม ไฟ อะไรอย่างไงครับพอแนะนำได้ใหมครับ กับค่า CLไรนี่ใช้เกรอะไรในการ ลดค่าครับ 5 5 5 15 นี่กดน้อยกว่านี้ได้ป่าวครับ

รูปแนบครับ มันวิ่ง 427 จริงๆ 425 ครับ ตัวคูณเป็น 7 พอดีเลือกโหมด laptop/portable พอไม่ได้ใช้งานมันปรับเป็น *6 เอง auto (พึ่งรู้เหมือนกันว่ามีแบบนี้ด้วย)

Comment

อัดไฟแรม แล้วก็ลองกด CL ลงทีละตัวดูครับ

Comment

เด๋วลองทำดูครับขอบคุณมาก

Comment

Working...
            X