overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: เอเซอร์ ผมมีปัญหาอีกแล้วครับ

OverclockZone Member หนอนซ่า's Avatar

Exclamation เอเซอร์ ผมมีปัญหาอีกแล้วครับ

จากอันนี้นะครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=18445

หลังจากเปลี่ย DVD-RW มาแล้ว เป็น Pioneer ผมก็ไรท์งานอย่างปกติธรรมดา แต่พอดีแผ่นที่ผมใช้เป็น DVD-RW Sony มันไรท์ ได้ที่ 2X ครับ ใช้เวลาไรท์ ประมาณ 25 - 30 นาที ครับ เป็นปกติดี

แต่พอผมมาไรท์แผ่น ที่เป็นยี่ห้อ Princo DVD-R 8X มันเห็นแล้วก็ไรท์ได้แค่ 2X ครับ แต่พอผมเอามาไรท์กับเครื่อง Lite-on external ครับมันก็มองเห็นว่าไรท์ ได้ 8X ครับ

เอ..... ไม่แน่ใจแล้ว ก็เลยลองซื้อแผ่นใหม่ครับ เป็นของ VIO ครับ เป็น DVD+R ครับ 8X แต่เครื่องก็มองเห็น 6X สูงสุด แต่ผมเอาไปไรท์เครื่องเพื่อนผม เครื่องให้ก็ไรท์ได้ 8X ทั้งหมด ครับ ผมก็เลยยังงง เดี๋ยววันศุกร์นี้ผมจะเข้าไปใหม่

เพื่อนๆว่าผมควรทำงัยดีครับ

จะโวยกับช่างงัยดีครับ

OverclockZone Member pod's Avatar

เซ็งแทนเลยครับ

OverclockZone Member Apest's Avatar

ยอดขายอันดับ 1...

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ถ้าไม่ตรงตามสเปคอย่างนี้ก็ น่าผิดหวังมาก ไปลองให้ช่างดูกันเลยครับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

แบบนี้ แปลกๆ งับก็ลองบอกมานว่า ไดรฟ มานทำงานได้ไม่ตามสเปคที่เขียนไว้อ่ะ ผมเองก็ยังงงๆ เลยว่าทำไม DVD-R มานได้แค่ 2x จิงๆแล้วน่าจะ 4x น่ะ

OverclockZone Member หนอนซ่า's Avatar

Quote Originally Posted by Dark Avenger MX View Post
    แบบนี้ แปลกๆ งับก็ลองบอกมานว่า ไดรฟ มานทำงานได้ไม่ตามสเปคที่เขียนไว้อ่ะ ผมเองก็ยังงงๆ เลยว่าทำไม DVD-R มานได้แค่ 2x จิงๆแล้วน่าจะ 4x น่ะ
    พรุ่งนี้จะไปแล้วครับ

ตาม spec ต้องได้ 8x ครับ

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

ผมว่าเป็นที่ FirmWare ของตัว DVD Writer มากกว่า ลอง Search หา Fireware มา Flash Update ดูสิคับ คิดว่าน่าจะเกิดจาก Fireware บน DVD Write ไม่รู้จักแผ่น

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

8X ก้อจิง แต่เจอแผ่น noname ก้อ ต่ำกว่า spec อยู่ดี

OverclockZone Member savara's Avatar

สเปก การอ่านเขียนส่วนมาก drive notebook 4x +- ครับ ไม่แปลกที่ไรท์ได้2x เห็น6x นี่น่าจะไรท์ได้6xนะ อันนี้ไม่แน่ใจ แต่princo DVDRW PCไรท์ได้4xก้อมีผมเจอบ่อย -*- อยู่ที่firmware ด้วยนะครับ ศึกษาดูหน่อยน้อ

OverclockZone Member JO's Avatar

เหมือนกะของผมเลย Acer 5502Z
    Konco,Princo นี่ได้ 2x
    Sony ได้ 4x
    easy write เขียนไม่ได้เหอๆ

ใช้มา8เดือน write ไปราวๆ 800แผ่น

OverclockZone Member eng_kamikaze's Avatar

Talking ลองใช้แผ่นของ Phillip / Sony / Mitsu ดูบ้างครับ

Princo ผมเลิกมองมันไปนานแล้ว
    50 แผ่น เสียซะ 20 นี่ก็เซ็งเต็มทีแล้ว
    ปล. 5502N ผมไรท์ลงแผ่น EasyWrite ได้นะ แต่ตอนนี้
    หาซื้อไม่ได้ เลยใช้ของ Emtec DVD+R
    25 แผ่น 269 บาท

ผมลองดูแล้วนะครับ นี่สปีดที่ไรท์ได้ครับ อันแรกเป็น CD-R sony 1 - 40x ครับ

อันนี้ princo cd-r 2-56x ครับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

มีปัญหาแล้วล่ะครับ ผมใช้ แผ่น EMTEC 1-48 มานไรท์ได้มากสุด 24x ไดรฟยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันด้วย ตามสเปคเขียนว่า
    DVD Super Multi Double Layer: RAM R/W 5X, CD/DVD Read 8X/24X, CD-R 24X, CD-RW 10X, DVD-R 8X, DVD-RW 4X

อันนี้ spec มัน

อันนี้เป็น DVD - R Princo 1-8x

คือผมเดาว่า Acer ของท่านน่ะมานบอก สเปคเครื่องไรท์ไว้อ่ะป่าว ถ้ามานไม่บอกก็ทำไรมานไม่ได้อ่ะครับนอกจากซะเราจะลองไปถามคนที่ใช้ Acer ด้วยกันอ่ะครับ ว่าสเปคมานเท่าไรแน่ แต่ถ้ามานเขียนชัดๆ แบบ ของผมอ่ะอย่างนี้เอาไปยันกับมานได้ครับ

อันสุดท้ายเป็นยี่ห้อ vio ครับ เป็น DVD + R 8x
    Last edited by หนอนซ่า; 4 Jan 2007 at 17:12:16.

Quote Originally Posted by Dark Avenger MX View Post
    คือผมเดาว่า Acer ของท่านน่ะมานบอก สเปคเครื่องไรท์ไว้อ่ะป่าว ถ้ามานไม่บอกก็ทำไรมานไม่ได้อ่ะครับนอกจากซะเราจะลองไปถามคนที่ใช้ Acer ด้วยกันอ่ะครับ ว่าสเปคมานเท่าไรแน่ แต่ถ้ามานเขียนชัดๆ แบบ ของผมอ่ะอย่างนี้เอาไปยันกับมานได้ครับ
    มันไม่ได้บอกอะไรครับ ไม่ได้มีเขียนไว้เลย แต่ผมดูตาม spec ของเครื่องตอนที่ซื้อแล้ว ก็เขียนว่าเป็น DVD RW 8x ครับ ตัวแรกๆเลยที่ยี่ห้อ ห่วยๆอ่ะ ที่ติดมากับเครื่องมันก็ไรท์ได้ทุกความเร็วนะครับ แต่พอผมเปลี่ยนเป็น PIONEER DVD-RAM ก่อนตัวล่าสุด มันไรท์ได้ไม่มากอ่ะครับ ไรท์ DVD -RPrinco ได้แค่ 2x เอง DVD+R ได้6X จากที่แผ่นเขียนไว้ 8X ครับ แต่ CD-R เขียนได้ปกติดีครับ

พอผมไปอีก เค้าก็เปลี่ยนเป็นยี่ห้อ Toshiba มาให้ ครับ มันก็ไรท์ได้ตามที่ท่านเห็นน่านแหละครับ

ปัญหาก็คือ มันไรท์ CD-R Princo ได้แค่ 4X กับ 10X เท่านั้นเองอ่ะคับ

ส่วน DVD ผมปลงแล้ว หาซื้อยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ

เหอๆ เจอแบบนี้ผมอึ้งกิมกี่เลยอ่ะท่าน เพราะตัวไดรฟ ของท่านกะของผมรุ่นเดียวกันเดี๊ยะเลยน่้ะ แต่ไอ้เจ้า ASUS ของผมมานเขียนสเปคตามนี้อ่ะครับ
    DVD Super Multi Double Layer: RAM R/W 5X, CD/DVD Read 8X/24X, CD-R 24X, CD-RW 10X, DVD-R 8X, DVD-RW 4X

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks