Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอเซอร์ ผมมีปัญหาอีกแล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อันนี้เป็น DVD - R Princo 1-8x

Comment

คือผมเดาว่า Acer ของท่านน่ะมานบอก สเปคเครื่องไรท์ไว้อ่ะป่าว ถ้ามานไม่บอกก็ทำไรมานไม่ได้อ่ะครับนอกจากซะเราจะลองไปถามคนที่ใช้ Acer ด้วยกันอ่ะครับ ว่าสเปคมานเท่าไรแน่ แต่ถ้ามานเขียนชัดๆ แบบ ของผมอ่ะอย่างนี้เอาไปยันกับมานได้ครับ

Comment

อันสุดท้ายเป็นยี่ห้อ vio ครับ เป็น DVD + R 8x
        Last edited by หนอนซ่า; 4 Jan 2007, 17:12:16.

Comment

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
          คือผมเดาว่า Acer ของท่านน่ะมานบอก สเปคเครื่องไรท์ไว้อ่ะป่าว ถ้ามานไม่บอกก็ทำไรมานไม่ได้อ่ะครับนอกจากซะเราจะลองไปถามคนที่ใช้ Acer ด้วยกันอ่ะครับ ว่าสเปคมานเท่าไรแน่ แต่ถ้ามานเขียนชัดๆ แบบ ของผมอ่ะอย่างนี้เอาไปยันกับมานได้ครับ
          มันไม่ได้บอกอะไรครับ ไม่ได้มีเขียนไว้เลย แต่ผมดูตาม spec ของเครื่องตอนที่ซื้อแล้ว ก็เขียนว่าเป็น DVD RW 8x ครับ ตัวแรกๆเลยที่ยี่ห้อ ห่วยๆอ่ะ ที่ติดมากับเครื่องมันก็ไรท์ได้ทุกความเร็วนะครับ แต่พอผมเปลี่ยนเป็น PIONEER DVD-RAM ก่อนตัวล่าสุด มันไรท์ได้ไม่มากอ่ะครับ ไรท์ DVD -RPrinco ได้แค่ 2x เอง DVD+R ได้6X จากที่แผ่นเขียนไว้ 8X ครับ แต่ CD-R เขียนได้ปกติดีครับ

พอผมไปอีก เค้าก็เปลี่ยนเป็นยี่ห้อ Toshiba มาให้ ครับ มันก็ไรท์ได้ตามที่ท่านเห็นน่านแหละครับ

ปัญหาก็คือ มันไรท์ CD-R Princo ได้แค่ 4X กับ 10X เท่านั้นเองอ่ะคับ

ส่วน DVD ผมปลงแล้ว หาซื้อยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ

Comment

เหอๆ เจอแบบนี้ผมอึ้งกิมกี่เลยอ่ะท่าน เพราะตัวไดรฟ ของท่านกะของผมรุ่นเดียวกันเดี๊ยะเลยน่้ะ แต่ไอ้เจ้า ASUS ของผมมานเขียนสเปคตามนี้อ่ะครับ
            DVD Super Multi Double Layer: RAM R/W 5X, CD/DVD Read 8X/24X, CD-R 24X, CD-RW 10X, DVD-R 8X, DVD-RW 4X

Comment

เคยใช้แผ่น Princo ไหมครับ

Comment

เคยครับ ใช้บ่อยด้วย แต่ก็ไรท์ได้ 8x ตามปกตินะ ไม่มีปัญหาไรเลย

Comment

เดี๋ยวผมลอง UP Firmware ก่อนนะครับ แล้วจะ มาบอกอีกทีครับ

Comment

อัพเสร็จแล้ว ได้เท่าเดิมครับผม

Comment

ตอนนี้ลองเพิ่มครับเครื่องเดิม Acer 5502Z

Konco,Princo นี่ได้ 2x
                      Sony ได้ 4x
                      easy write เขียนไม่ได้
                      Bule Ship ได้ 8x

Comment

555

Comment

ของผม Philips SCB5265 เริ่มไม่อยากอยู่ในเครื่องผมละ 5021 NWLCi ไรท์แผ่นไม่ได้เลย อ่านได้อย่างเดียว
                          อัพเฟิร์มแวร์แล้ว หลงดีใจได้สองวัน เหมือนเดิมเลย จนปัญญา T-T
                          ของเพื่อนผมนู่น อาการหนักยิ่งกว่า Drive Toshiba (เค้าบอกว่างั้น) อ่านอะไรไม่ได้เลย ทำอะไรไม่ได้เลย

เริ่มสงสัยว่า ACER ชอบเอา Optical Drive เกรดต่ำมาเครื่องหรอครับ ทำไมเป็นกันเยอะจัง กับใน Pantip เห็นกันหลายคนเลย

Comment

ผมเห็น optical drive ยี่ห้อเดี่ยว รุ่นเดียวกัน ยังไรท์ได้เลยครับ แต่ทำไมของที่เป็น oem acer ถึงได้ทำไม่ได้หว่า

Comment

Working...
                            X