Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ จอยเกม ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ จอยเกม ครับ

ไม่ทราบว่า จอยเกมที่ต่อกับ PC ได้ราคาเท่าไรครับ แบบของแท้มีไหมครับ ไม่อยากได้อันละ 100 กว่าบาทไม่ชอบครับ แล้วจอย Xbox360 ใช้ได้ไหมครับ หรือมียี่ห่ออื่นแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ลองหากระทู้ถามด้านล่างดูนะครับ
    ตอบกันไว้เยอะมากๆ

ใครก็ได้เอาพวกลิงค์เข้ากระทู้มาแปะที

Comment

ลองพิมค้นหาดูนะัครับ (ในเวปนี้แหละ)

ที่เห็นพูดถึงกันตอนนี้ก็ Xbox360 controller(Wired)
      Logitech Chillstream
      Saitek Cyborg Rumble pad

ราคาก็ประมาณ 1200-1800 ครับ

ส่วนตัวแนะนำ Xbox360 controller ครับ

ซื้อที่สะพานเหล็ก 1300-1500 ครับ(ไม่มีประกัน)
      ซื้อพันทิพประมาณ 1600 อาจมีประกัน 1 ปี

หรือลองหาในกูเกิ้ล
      คุณ Beaver_XT ได้รีวิวไว้ครับตัว Logitech Chillstream กับ Saitek Cyborg
      Last edited by composure; 29 Jun 2008, 16:26:43.

Comment

ขอแจมหน่อยครับว่าจะถามเรื่องจอยเจอกระทู้นี้พอดีขี้เกียจตั้งใหม่

วันนี้ผมไปหาที่ฟิวเจอร์ไม่มีครับเห็นบอกของแท้ 2,500 ของก็อป 1,400 แล้วยังบอกผมอีกว่า จอย XBOX ใช้กับคอมไม่ได้ ไรว่้นี่ขนาดฟิวเจอร์ยังไม่รู้เรื่องเลย บอกถ้าจะใช้กับคอมให้ผมไปซื้อจอยสำหรับคอม อันละ 100 กว่าบาทมั้งผมละเซ็งเลย คงต้องเข้าพันทิพแล้วละ ไม่รู้ที่เซียมีปะ
        อ้อแล้วขอถามอีกอย่างนะครับไอ้จอย XBOX นี่แบบที่มีสายไม่มีเเหรอครับ ถ้าซื้อแบบไร้สายก็ต้องซื้อตัวรับด้วยอีกประมาณ 700- 800 ใช่ไหมครับ
        แล้วมันมีของก็อปด้วยหรือครับ 1400
        Last edited by ka-pom; 29 Jun 2008, 18:26:29.

Comment

ผมใช้จอยตัวละร้อย = =" จอย XBOX แพงง่ะ เป็นพัน *0*

Comment

กระทู้เกี่ยวกับจอยXboX360ครับ อ่านให้หมดแล้วจะกระจ่าง
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=219812

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วเรื่องจอยก็อป 1400 (มีสาย)กับ ของแท้ 2500 (ไร้สาย) ละครับ มันจอยก็อปจริงหรือ ...หรือว่าแบบที่มีสายเขาเรียกว่าจอยก็อปแล้วแบบที่ไร้สายเขาเรียกของแท้ ถ้าตัวที่มีสาย 1400 ที่ผมพูดถึงแล้วคนขายบอกเป็นจอยก็อป เป็น จอย XBOX360 แบบมีสายที่ขายกันทั่วไปก็แสดงว่าตัวนี้ก็ถูกสิครับแค่ 1400 ที่อื่นตั้ง 1750 ผมเข้าใจถูกไหมจะได้ไปซื้อ

Comment

ผมก็ไม่ยักรู้ว่าXinputก็อปกันได้ด้วย!! ในความเห็นผมนะครับ เป็นไปได้ยากมากๆที่จะก๊อปครับ ยังไงถ้าเค้ามีตัวอย่างก็ลองขอดูด้านหลังของจอยดูนะครับ มันจะมีสติ๊กเกอร์ของMicrosoftเป็นโฮโลแกรมเล็กๆรูปวงรีอยู่ ถ้าไม่มีแสดงว่าเดี๋ยวนี้วิทยาการก้าวไกลขนาดก็อปจอย XInputกันได้แล้ว..

แล้วตัวที่เขาว่าของก๊อปเป็นกล่องสีอะไรครับ ถ้าเป็นกล่องสีเขียว หน้าตาตามนี้

กล่องสีไม่เหมือนทั่วๆไป... (ก็นี่หล่ะ จอยXboXของคอนโซล)

ด้านบนกล่องมีสัญลักษณ์ Windows Logo เห็นเด่นเป็นสง่า ถ้ามันใช้ไม่ได้ก็แปลกแล้ว..

ด้านหลังตัวจอยทุกตัวจะมีสติ๊กเกอร์โฮโลแกรมเขียนว่า Microsoft XBOX360 อยู่ พร้อมกับSerial Number
                  ถ้ามีครบก็ของแท้ไป98%ล่ะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่ามีใครก๊อปกันหรือยังอ่ะนะ แต่มันไม่น่าจะก๊อปง่ายขนาดนี้ครับ

จากการสัณณิษฐาน ที่ร้านเค้าไม่มีแบบFor Windowsที่เป็นกล่องแดงขายครับ ส่วนXboX360 Wireless for Windows ถ้าเป็นกล่องเขียวต้องใช้Wireless Receiverร่วมด้วย ราคาเกือบ1000 << ผมมั่นใจว่าที่ร้านไม่มีแบบกล่องแดงขายตอนเค้าตอบกลับมาแบบนี้หล่ะครับ

ยังไงก็ขอเค้าดูก่ิอนซื้อนะครับ ถ้าเป็นกล่องเขียวแบบนี้ ราคา1400ก็ซื้อได้เลยครับ เพราะถูกกว่าที่อื่นแน่นอน ส่วนDriverเดี๋ยวมาหาทีหลังได้ ไม่ต้องกลัว

ไม่ต้องบอกทางร้านนะครับ ว่า
                  XboX360ใช้กับคอมพ์ได้ชัวร์ แต่ถ้าเป็นบางรุ่น(กล่องเขียวที่ไม่มี Driverให้) ต้องมาโหลดDriverเองจาก www.microsoft.com/hardware ครับ เดี๋ยวที่ร้านชิงถือโอกาสขึ้นราคา
                  Last edited by Beaver_XT; 30 Jun 2008, 12:28:06.

Comment

แล้วทำให้มันใช้กะเกมได้ยังไงครับ จอยอ่ะ ตอนนี้ในเครืองมี crysis and grid

Comment

ถ้าเป็นCrysis ไม่ต้องตั้งอะไร เข้าเกมไปเลือกตรงConfigว่าใช้จอยแล้วก็เข้าไปในเกมลองกดดูเลยครับ ผมจำไม่ได้เหมือนกันว่าปุ่มไหนใช้ทำไรบ้าง ไม่ได้เล่นนานแล้ว (เอาไว้ใช้เฉพาะด่านขับยาน)

GRID ปกติแล้วจะเป็น
                      Trigger RT/LT = คันเร่ง/เบรก
                      A = เพิ่มเกียร์
                      X = ลดเกียร์
                      B = เบรกมือ
                      Y = มองด้านหลัง
                      LB = เปลี่ยนมุมกล้อง
                      Left Analog = เลี้ยว
                      Right Analog = หมุนมุมกล้อง

สามารถตั้งใหม่ได้โดย.. ขี้เกียจบรรยาย เข้าไปดูตามนี้เลยครับ
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=215387 กดเหมือนกัน แต่จอยXboXสามารถใช้จอยกดด็ได้ เช่นเวลาจะกดCtrl ก็สามารถกดปุ่ม Y บนจอยแทนได้ (ลองอ่านๆดูนะครับ)

Comment

config อยู่ใน option หรอครับ หาไม่เจอ

Comment

crysis หาไม่เจออ่าครับว่าเปลี่ยน ตรงไหน มีแต่ เม้ากะ คีบอก

Comment

Originally posted by POLAPAT2 View Post
                            config อยู่ใน option หรอครับ หาไม่เจอ
                            ทำตามในกระทู้นั้นไม่ติดหรอครับ... Optionมันอยู่หน้าแรกเลยครับ ตรงที่เข้าเกมไปครั้งแรกเลยอ่ะ แล้วก็
                            Option > Driving Options > Controls > แล้วเข้าไปแก้ครับ

Originally posted by POLAPAT2 View Post
                            crysis หาไม่เจออ่าครับว่าเปลี่ยน ตรงไหน มีแต่ เม้ากะ คีบอก
                            ผมไม่มีตัวเกมให้ลองอ่ะ แต่ลองกดๆดูแถวๆSettingsครับ อ่านๆเอานะครับ ของพวกนี้ต้องใช้ความอดทนนั่งอ่านเอาครับ

Comment

grid ทำได้แล้วครับแต่ crysis ยังหาไม่เจอ

Comment

Working...
                              X