Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามอุณหภูมิครับ 4600+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามอุณหภูมิครับ 4600+

บอร์ด Asus M3A 45c / CPU 4600+ ซิงค์เดิม 72c

การ์ดจอ 3850 512MB DDR3 Full Load 94c

อยากทราบว่าตร้อนแบบนี้ผิดปกติรึป่าว / เคสปิด

หรือเป็นเพราะว่าใช้ PSU เดิมๆ 450W ไม่แท้ / มันเลยจ่ายไฟพัดลมไม่แรงพออ่ะครับ
    Last edited by Zeed_R; 29 Jun 2008, 17:37:36.

CPU ผมว่าร้อนไปนะ ถึงจะซิ้งเดิม แต่มันร้อนไป บอร์ดเดียวกับผมเลย M3A แต่ของผม 4000+ ซิ้งเดิมเหมือนกัน เคสปิด ห้องไม่มีแอร์ เปิดเครื่องมา ก้ 42 องศา ฟูลโหลด 100% 1 ชม. ประมาณ 69 องศา

Comment

จ่ายให้พัดลมไม่แรงพอ ไม่เกี่ยวกันมั้ง
      ไฟไม่พอมันก็ดับไปเอง ไฟพอก็ใช้ได้ปกติครับ

แต่รู้สึกว่ามันจะร้อนเหมือนกันนะ ลองปักฝุ่น ทำความสะอาดเคสดูครับ

Comment

ตอนนี้เปิดฝาข้างเอาพัดลมจ่อ CPU 67c การ์ดจอ Full Load 94c เหมือนเดิม บอร์ดลดลงมาเยอะเหลือ 36c
        Last edited by Zeed_R; 29 Jun 2008, 18:45:03.

Comment

ผมว่า MB AM2+ ทุกตัว ตัวเลขอุณหภูมิ CPU มันชอบสูงเกินความจริ ลองเอามือ แตะดูซิครับ

Comment

เออ...ท่านเจ้าของกระทู้ใช้โปรแกรมอะไรวัด temp ขอรับ

Comment

Originally posted by Satanic View Post
              เออ...ท่านเจ้าของกระทู้ใช้โปรแกรมอะไรวัด temp ขอรับ
              Asus PC ProbeII V1.04.43 ครับผม

ปล. ตอนนี้ปรับรอบพัดลมการ์ดจอเป็น 50% Fullload ลดลงมาอยู่ที่ 64c ถือว่าน่าพอใจมากครับ / พัดลมไม่ดังด้วย

เพิ่มอีกนิด / ตอนนี้ลอง OC ซีพียูไป 10% ความร้อน 4600+ เพิ่มเป็น 80c ( สงสัยต้องเปลี่ยนซิงค์แฮะ )
              Last edited by Zeed_R; 29 Jun 2008, 18:44:38.

Comment

ผมดูที่ Everest ฟูโหลด ก็ 60 แต่เอามือแตะแล้ว ไม่ร้อนครับ

ส่วนจอผม 3650 TOP ฟูโหลด 70 ครับ

idle ประมาน 45 cpu
                vga ก็ ริม ๆ 50

Comment

ทำไมสูงจัง..เหอๆ..

Comment

ผมก็ว่าน่าจะลองแตะตรงซิ้งดูก่อนนะครับ ถ้า 80C นี่จะร้อนจิ้ดดด จับไม่ได้เลย แต่ถ้าพอร้อน ๆ น่าจะ 60

Comment

สูงครับ ของผม 4200@2.9Ghz ผมเอาซิ้งแกนทองแดงของ SOCKET 478 โมใส่ พัดลม 12 CM ยังไม่ได้ยัดลงเคสเปิดข้างนอก IDLE ประมาณ 40 เปิด ดูหนัง HD ไฟล์ MKV อยู่ที่ 45-48 ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ บอร์ด ASUS M2A-VM ดูอุณหภูมิผ่าน PC PROBE

Comment

ช่วงนี้อากาศร้อนครับ (บ้านไม่ติดแอร์) 4200+@2.9 ผมไม่ไ้ด้ทำไรก็ 49-52 แล้ว อุณหภูมิ mb (NF7G) นี่ล่อ 43

Comment

Working...
                        X