Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง HTPC กับหนัง 1080p ด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง HTPC กับหนัง 1080p ด้านในครับ

spec
    cpu e6420
    M/B gigabyte p35 DS4
    Ram bus800 2GB
    harddisk 160*2 raid 0
    PSU ENERMAX LIBERTY 500
    graphic card : HD3870(toxic) ddr4 512mb
    PLASMA 42" ต่อสาย DVI------->HDMI
    ใช้ k-lite V3.9+coreAVC V1.7 ดูกับwindow media player classic
    คือว่าเวลาดูหนังที่ริบมาแบบ 1080p แล้วจะกระตุกนิดนึงเป็นช่วงๆนะครับ ดูตรง cpu มันแกว่งมากเลยครับขึ้นจาก 30-40% จนถึง100%(ตอนนี้อ่ะครับที่กระตุก) สลับไปมาครับ

รบกวนขอถามว่าอาการนี้ cpu แรงไม่พอหรือเปล่า? หรือเป็นที่โปรแกรมครับ
    ขอบคุณครับ

หา E8 มา OC น่าจะดี

Comment

coreAVC V1.7 เคยลงแล้วมีอาการคล้ายคุณเหมือนกันต้องถอยมาที่เวอร์ 1.5.0.0 รุ่นเก่าๆกับไม่เป็น
      ปล.เซตแบบนี้บ้างมั้ยครับ.....

Media player classic
      - option > external filter > add filter หา coreavc video decoder แล้วเลือก prefer > apply ปิดแล้วเปิดใหม่

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
        หา E8 มา OC น่าจะดี
        ขอบคุณครับ แสดงว่าเป็นที่ cpu แน่ๆเลยใช่ไหมครับ อาการนี้

Comment

สเปกเครื่องคอม ที่ผมใช้ดูอยู่ ไม่มีกระตุก 1080p เดิมๆ cpu ซีพียูวิ่งที่ 35-45%
          E2140 + GigaByte GA-P31-DS3L + DDR II 667/1G + Asus/Radeon X1300 64Bit/128MB
          ส่วนอีกเครื่องพึ่งประกอบเล่นๆ ใช้งานเดิมๆ
          E1200 + GigaByte GA-EP31 + DDR II 667/1G + HD3450

ทั้งคู่ลื่นไม่มีกระตุกครับ...............
          Last edited by deedee; 29 Jun 2008, 19:32:29.

Comment

Originally posted by deedee View Post
            coreAVC V1.7 เคยลงแล้วมีอาการคล้ายคุณเหมือนกันต้องถอยมาที่เวอร์ 1.5.0.0 รุ่นเก่าๆกับไม่เป็น
            ปล.เซตแบบนี้บ้างมั้ยครับ.....

Media player classic
            - option > external filter > add filter หา coreavc video decoder แล้วเลือก prefer > apply ปิดแล้วเปิดใหม่
            ผมเซตตามนี้เลยครับ
            ปล.เดี๋ยวจะลองหาโหลดดูครับ ไม่แน่ใจว่าจะมีคนปล่อย V1.5 หรือเปล่า

Comment

เป็นบางเรื่อง หรือเป็นทุกเรื่องครับ

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
                เป็นบางเรื่อง หรือเป็นทุกเรื่องครับ
                ครับ 1080p กระตุกนิดๆอ่ะครับ เป็นช่วงๆ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงตามภาพไม่ทัน ครับ

Comment

ไม่รู้จะตอบไรละครับ หุหุ

Comment

ผม E2140 + HD3850 ดู 1080p มันก็ไม่กระตุกนะครับ CPU วิ่งอยู่ราวๆ 40% เอง

แต่ผมได้ลองอยู่ 2-3 เรื่องเองเลยไม่ค่อยแน่ใจ

แต่ผมว่าเป็นที่ Program กะ Codec นะไม่น่าจเป็น CPU

Comment

เจี๊ยกกกกกก เครื่องท่านผมบอกได้เลยครับว่าแรงเหลือเฟือสำหรับดู 1080p แล้วครับ

เครื่องที่ห้องสมุดของมหา'ลัยผมกากกว่านี้เยอะยังดูพริ้วเลย

Comment

ที่ผมใช้อยู่ก็ม่ะกระตุกงับ แต่ผมใช้ KMPlayer ดูง่ะรู้สึกว่าทั้งเสียงทั้งภาพมันดูดีกว่าโปรแกรมอื่นๆ

Comment

ผมว่าไม่เกี่ยวกับ HW น่ะ ลองปรับภาพใน TV รึยังครับ

Comment

ถ้า e6420 กระตุกก็แย่แล้วอ่ะครับ
                            เซ็ทตามที่ท่าน deedee บอกรับรองไม่กระตุกครับ

celeron ยังไม่กระตุกเลยครับ

Comment

ฟันธง Software ติดบัค

Comment

Working...
                              X